ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ต้มยำเอ็นหมู(D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:07 am

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ต้มยำเอ็นหมู โดย... ณัชชา</span></span>

ตุ๊กเป็นคนที่ชอบกินของมันๆ มากเลยค่ะ รู้นะว่าไม่ดีต่อสุขภาพ แต่นานๆทีก็คงไม่เป็นไรนะ (แก้ตัวไปน้ำขุ่นๆ) ต้มยำที่จะทำให้เพื่อนๆกินวันนี้ เป็นของโปรดเลยแหละค่ะ แต่ว่าวัตถุดิบอาจจะหายากสักหน่อย เพราะเอ็นหมู (บางคนเรียกเอ็นแก้ว) จะหาได้ตามซุปเปอร์บางแห่ง และบางวันเท่านั้น วันนี้ตุ๊กโชคดีก็เลยซื้อมาทำแก็ยากซะหน่อย เอาละค่ะ โม้มานานแล้ว เรามาเริ่มกันดีกว่าเนอะ น่ากินไหมเอ่ย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:12 am

เครื่องปรุง

◊ &nsbp; &nsbp;เอ็นหมู (วันนี้ใช้ประมาณ ๒๐๐ กรัม)
◊ &nsbp; &nsbp;กระดูกกระดูกหมู (คนที่บ้านไม่กินเอ็นหมูค่ะ เขากลัวคลอเรสเตอรอล) ประมาณ ๒๐๐ กรัม
◊ &nsbp; &nsbp;เครื่องต้มยำก้อน ๑ ก้อน (แอบใช้เครื่องทุ่นแรง)
◊ &nsbp; &nsbp;ข่า ๑ แง่ง หั่นตามขวางได้ประมาณ ๗-๘ แว่น
◊ &nsbp; &nsbp;ตะไคร้ ๔ ต้น
◊ &nsbp; &nsbp;ใบมะกรูด ๒-๓ ใบ
◊ &nsbp; &nsbp;หอมแดง ๕ หัว
◊ &nsbp; &nsbp;มะเขือเทศ ๑ ลูก หั่นเอาเม็ดออก
◊ &nsbp; &nsbp;ผักชีฝรั่ง
◊ &nsbp; &nsbp;เห็ดนางฟ้า
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำปลา
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำมะนาว
◊ &nsbp; &nsbp;พริกขี้หนูบุบ

นี่ก็เตรียมเครื่องปรุงไว้นะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:14 am

มาดูที่พระเอกของเราคือ เอ็นหมู จริงๆแล้วตุ๊กก็ไม่รู้หรอกว่ามันคือส่วนไหนของเจ้าหมู รู้แต่ว่ามันอร่อย ได้มาแล้วก็ล้างให้สะอาดนะคะ

นี่ค่ะรูปร่างเจ้าเอ็นหมู

รูปภาพ

พอเราล้างเรียบร้อยแล้วก็เอามาหั่นเป็นท่อน ให้ขนาดพอๆ กับกระดูกหมู (หรือกระดูกหมู) ที่เราเตรียมไว้นะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:15 am

ส่วนใหญ่เวลาตุ๊กทำต้มยำจะชอบทำน้ำซุปไว้ก่อนค่ะ เพราะฉะนั้นวันนี้ตุ๊กจะทำน้ำซุปก่อนนะคะ เราใช้กระดูกหมูที่เตรียมไว้ทำต้มยำนั่นแหละค่ะ เพราะกระดูกหมูจะได้เปื่อยด้วย เคี่ยวไฟอ่อนๆนะคะ น้ำจะได้ใสๆแบบนี้

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:23 am

พอกระดูกหมูเปื่อยได้ที่แล้ว เราก็จะใส่พวกเครื่องต้มยำลงไปนะคะ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด แล้วก็หอมแดงค่ะ ต้มต่อสักพัก จนได้กลิ่นสมุนไพรนะคะ จะได้หอมๆไง

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:24 am

วันนี้เราแอบขี้โกงใช้เครื่องต้มยำ ๑ ก้อนด้วยแหละ เพราะว่าไม่มีน้ำพริกเผาค่ะ ดังนั้นใส่เครื่องต้มยำลงไปนะคะ แล้วก็เติมเอ็นหมูลงไปเลยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:27 am

ตามด้วยมะเขือเทศนะคะ (อันที่จริงถ้าใครชอบให้น้ำต้มยำมีรสเปรี้ยวของมะเขือเทศมากกว่านี้ อาจจะใส่ไปพร้อมๆ กับกระดูกหมูก็ได้นะคะ มะเขือเทศจะเปื่อยและออกรสมากขึ้น แต่ส่วนตัวแล้วตุ๊กไม่ค่อยชอบค่ะ)

ชิมรสนิดหน่อยนะคะ เพราะก้อนต้มยำจะมีรสเค็มอยู่แล้ว ถ้าเค็มไม่พอเราก็ปรุงด้วยน้ำปลาหรือเกลือตอนนี้ได้เลยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:30 am

ช่วงนี้ปรุงเฉพาะรสเค็มอย่างเดียวนะคะ อย่าใส่น้ำมะนาวตอนนี้นะ เดี๋ยวจะขม พอปรุงได้ที่แล้วก็ใส่เห็ดลงไปเลยค่ะ พอเห็ดสุกก็ปิดไฟเลยนะคะ แล้วก็เติมมะนาว (ตามชอบ) พริกขี้หนูที่บุบไว้แล้ว (ปริมาณตามความอดทนจ้า) แล้วโรยด้วยผักชีจ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:31 am

อันนี้พร้อมเสริฟแล้วจ้า ขอให้อร่อยและสนุกกับการทำครัวกันทั่วหน้านะจ๊ะ

รูปภาพ
ณัชชา

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง