ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงส้มมะรุม

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย บุษราคัม » จันทร์ ม.ค. 15, 2007 6:35 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงส้มมะรุม โดย... บุษราคัม</span></span>

นี่ไงคะหน้าตามะรุมแกงส้มค่ะ หน้าตาเป็นไงคะ พอใช้ได้หรือเปล่า

รูปภาพ

มะรุมไงคะ แกงส้มแล้วอร่อยมากๆเลยค่ะ

รูปภาพ

นี่คือเครื่องปรุงที่ต้องเตรียมค่ะ มะรุม ๑ กิโล น้ำพริกแกงส้ม น้ำมะขามเปียก น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา ผงชูรส เนื้อปลาค่ะ

รูปภาพ

ขั้นแรกเลยค่ะตั้งน้ำให้เดือด แล้วเอาพริกแกงส้มที่ตำหรือปั่นผสมกับเนื้อปลาใส่ลงไปค่ะ

รูปภาพ

รอให้หม้อเดือดอีกหน่อย เราก็เอามะรุมลงไปค่ะ

รูปภาพ

พอเอามะรุมลงไปแล้วทิ้งให้เดือดสักพัก เราก็มาปรุงน้ำแกงกันค่ะ เริ่มด้วยน้ำตาลปี๊บ

รูปภาพ

น้ำมะขามเปียกค่ะ ส่วนผสมทุกอย่างกะเอานะคะ แล้วแต่ใครชอบรสไหน ของนกไม่ชอบเปรี้ยวมาก

รูปภาพ

น้ำปลาค่ะ

รูปภาพ

และนี่ค่ะของสำคัญที่อิฉันขาดไม่ได้เลย ชูรสค่ะ ของชอบ

รูปภาพ

เมื่อปรุงรสเรียบร้อยแล้วก็รอหม้อเดือดอีกรอบ แล้วเราก็เอาเนื้อปลาใส่ลงไปค่ะ แต่อย่าคนนะคะ ปล่อยให้น้ำแกงเดือด รอจนเนื้อปลาสุกแล้วชิมดูว่าได้รสชาติตามที่เราต้องการก็เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ

รูปภาพ

นี่ค่ะ เสร็จแล้วค่ะ ทุกคนตักข้าวมาเร็วๆค่ะ อิฉันปูเสื่อก่อนนะคะ

รูปภาพ

หาเสื่อไม่เจอค่ะ ไม่รู้หายไปไหน ตอนมาอยู่อังกฤษมีเสื่อผืนหมอนใบติดตัวมา อยู่มาอยู่ไปเสื่อมันหาย เหลือแต่หมอนค่ะ มานั่งบนโต๊ะนี่แหละค่ะ แถมแหนมกระดูกหมูมาด้วยอีกจานค่ะ

รูปภาพ
not easy to find a real frind[FONT=Courier][SIZE=7][COLOR=red]
ภาพประจำตัวสมาชิก
บุษราคัม
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง