ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงอ่อมหอยใบชะพลู

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย หนุ่มน้อยขันเงิน » ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 10:52 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงอ่อมหอยใบชะพลู โดย... หนุ่มน้อยขันเงิน</span></span>

เรื่องของเรื่องคือตาซื้อหอยมาแพ็คหนึ่ง ๑/๔ ของแพ็คนั้นตาเอาไปทำซุปถั่ว (อร่อยมากๆ) ครั้นจะใส่ซุปถั่วหมดมันจะเยอะไปน่ะซิ ตาจึงต้องทำอีกเมนูเพื่อไม่ให้หอยเหลือ เพราะเอาออกมาแล้วไม่อยากเอาเข้าช่องแข็งอีก มาดูกันดีกว่าคะว่าเครื่องปรุงมีอะไรบ้าง

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ หอยโข่ง (สูตรเดิมเขาใช้หอยจุ๊บนะคะ)
◊ พริกแห้ง ข่า ตะไคร้
◊ ใบชะพลู
◊ ผักชีลาว ถ้ามีรากเอามาใช้ด้วยนะ
◊ ต้นหอม
◊ ข้าวเบือ
◊ น้ำปลา น้ำปลาร้า เกลือ ผงชูรส

รูปภาพ

โขลกน้ำพริกแกงให้ละเอียด โดยเริ่มโขลกพริกกับเกลือก่อน ถ้ามีรากผักชีลาวก็ใส่ลงไปโขลกด้วยกันเลย

รูปภาพ

ล้างผักให้สะอาด พักไว้

รูปภาพ

ใบชะพลูฉีกเตรียมไว้ ตะไคร้ทุบแล้วหั่นเป็นท่อนๆ ผักชีและต้นหอมหั่นเป็นท่อนเตรียมไว้

รูปภาพ

ตำข้าวเบือให้ละเอียด (ข้าวสารหรือข้าวเหนียวแช่น้ำ)

รูปภาพ

หอยเอามาผ่าครึ่ง เอาเม็ดแข็งๆตรงกลางทิ้งไป ทำความสะอาดให้ดี ล้างซัก ๒-๓ น้ำนะคะ

รูปภาพ

เตรียมทุกอย่างพร้อมแล้วเรามาลงมือแกงกันเลย เอาหม้อตั้งไฟ ใส่น้ำ เอาน้ำพริกแกงลงไปละลาย พอน้ำแกงเดือดใส่ข่า และตะไคร้ พอน้ำแกงเดือดพล่านอีกทีเราก็ใส่หอยลงไป ตามด้วยใบชะพลู ต้นหอม ผักชี และข้าวเบือ ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำปลาร้า เกลือ และผงชูรส ระวังอย่าให้เค็มมาก ปิดฝาหม้อปล่อยให้เดือดสักพักก็เป็นอันเสร็จค่ะ

รูปภาพ

เสริฟพร้อมข้าวเหนียวร้อนๆ ทานตอนบ่ายๆ แดดร้อนๆ แหม.. อร่อยที่สุดเลย

รูปภาพ
<span style='color:brown'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><b><br>33 ยังแจ๋ว!!</b></span></span><br><span style='color:brown'><b>...................................................................<br></b></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
หนุ่มน้อยขันเงิน
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:08 am

อันนี้ทำนานแล้วนะคะ แต่ว่าเพิ่งจะเอาการบ้านมาส่งคุณครูค่ะ ดูก่อนนะคะว่าทำออกมาแล้วเป็นยังไง

รูปภาพ

น้องตาคะ พี่ไม่มีข่าอ่อนสดค่ะ มีแต่ในช่องแข็งก็เลยไม่ได้ใส่ค่ะ นอกนั้นตามแบบคุณครูเลยนะคะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับสูตรอร่อย นี่เป็น อ่อมหอยถ้วยแรกที่ทำกินเองในชีวิตเลยนะคะ ทุกทีแม่หรือยายจะเป็นคนทำให้พี่กินค่ะ ไปเก็บหอยนามาสับก้นมันออกแล้วก็แกงค่ะ จุ๊บไป กินไป อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ นี่ไม่ได้กินอ่อมหอยมานานมากๆเลยนะคะเนี่ย

รูปภาพ

กว่าจะได้หอยมาแทบแย่ค่ะ ต้องก็อบรูปถุงหอยโข่งของพี่มิ้นท์ไปให้เจ้าของร้านเอเชียดูนะคะเนี่ย กว่าจะได้ออกมาเป็นถ้วยแบบนี้ค่ะ เห็นน้องตาเอามาโพสต์ทีแรกอยากจะดิ้นตายให้ได้เลยค่ะ แต่ก็ทำกินไม่ได้เพราะไม่มีหอยค่ะ ตอนนี้มีแล้วค่ะ ถนอมกินน่าดูเลยนะคะ กลัวหมดค่ะ ใกล้ๆอีกรูปนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง