ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงเผ็ดไก่ยอดมะพร้าว แกงเผ็ดไก่มะเขือเปราะ(D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:12 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงเผ็ดไก่ใส่ยอดมะพร้าว โดย... Bonita</span></span>

อีกหนึ่งเมนูจากยอดมะพร้าวของเหมียวค่ะ แกงเผ็ดไก่ใส่ยอดมะพร้าว

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:15 pm

เครื่องปรุง

◊ ยอดมะพร้าว
◊ เนื้อไก่
◊ ใบโหระพา
◊ กะทิ
◊ น้ำพริกแกงแดง

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:16 pm

เหมียวใช้น้ำพริกแกงสำเร็จรูป แล้วตำพริกสด ตะไคร้ กระเทียม หัวหอม เพิ่มเข้าไปเพื่อความหอมและความเผ็ด อีกทั้งให้สีสวยด้วย ตามสูตรพี่หมูแดงจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:17 pm

อันนี้ตำผสมกันเรียบร้อยแล้ว พร้อมแกง ตำไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่นะคะ เหมียวใจร้อน (อีกแล้ว) เพื่อนๆอย่าเอาอย่างนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:18 pm

มาผัดพริกแกงกับกะทิก่อนเลยค่ะ เหมียวเอากะทิส่วนที่ข้นๆด้านบนกระป๋องมาผัดพริกแกงค่ะ เก็บกะทิส่วนใสๆไว้เป็นหางกะทิ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:19 pm

พริกแกงเริ่มเดือดแล้วค่ะ เหมียวไม่ได้เคี่ยวจนแตกมันนะคะวันนี้ เพราะว่าเหมียวใช้ไก่ที่มีหนังติดด้วยค่ะ กลัวว่าจะมันจนเกินไปค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:20 pm

ใส่เนื้อไก่ได้เลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:21 pm

ผัดไก่ให้สุกแล้วปรุงรสตามชอบเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:22 pm

หลังจากนั้นใส่ยอดมะพร้าวได้เลย ปิดฝาต้มต่อประมาณ ๕ นาที แล้วใส่ใบโหระพา ปิดไฟได้เลยค่ะ เสร็จแล้วค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:23 pm

ดูหน้าตากันก่อนนะคะ ตกแต่งสุดชีวิตแล้วค่ะเนี่ย

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:25 pm

ใกล้เข้ามาอีกนิดนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย {@-Enya-@} » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:46 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงเผ็ดไก่ใส่มะเขือเปราะ โดย... @ - ENYA - @</span></span>

วันนี้เป็นอีกวันที่ความขี้เกียจเข้าสิงพิม (ไม่รู้เมื่อไหร่มันจะออกไปถาวรซะที) ก็แหม.. ฝนตกพรำๆตลอดเช้ายันบ่าย จะออกไปไหนได้ล่ะคะ ที่ทำได้ก็นั่งจับเจ่าอยู่กับบ้าน หาโน่นหานี่ทำไปเรื่อยเปื่อย แล้วพอทำไปทำมามันก็เพลินค่ะ ลืมเวลาไปเลย กว่าจะรู้สึกตัวอีกทีก็เริ่มเย็นละ ทีนี้ก็นึกได้ล่ะว่าแล้วฉันจะกินอะไรเย็นนี้ดีล่ะเนี่ย ท้องของคนที่บ้านอีกหลายคนด้วยซิ

ดังนั้นพอคิดได้ก็เลยรีบไปรื้อค้นตู้เย็นเลยค่ะ กะว่าจะแจ๊คพอตเจออะไรดีๆในตู้เย็นบ้าง แต่เจอของสดแค่เนื้อไก่ เนื้อปลาอินทรีย์ และก็พริกแกงที่ตำไว้ตั้งแต่เมื่อวันเสาร์เท่านั้นเอง ก็ไม่ได้ออกไปจ่ายตลาดมาหลายวันแล้วน่ะค่ะ ก็เลยไม่มีของอะไรตุนในตู้เย็นเลย แต่ยังดีนะว่าวันนี้แถวบ้านมีตลาดนัดเล็กๆค่ะ เลยออกไปช๊อปซะหน่อย (พูดซะหรู) ก็ได้มะเขือ ได้พริกสด มะพร้าวขูด มาทำเจ้านี่แหละค่ะ แกงเผ็ดไก่ ส่วนโหระพาก็เด็ดเอาในบ้าน และก็ได้ปลาสลิดเค็มมาแนมแก้เผ็ด และก็นี่เลยค่ะ หนึ่งในกับข้าวของมื้อเย็นวันนี้ แกงเผ็ดไก่ หรือบางคนอาจจะเรียก แกงไก่ หรือ แกงแดงไก่ ก็เหมือนๆกันค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... Web Master<br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... <a href='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=pimmy&group=16' target='_blank'>@ - ENYA - @</a> ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
{@-Enya-@}
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย {@-Enya-@} » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:46 pm

มาเริ่มทำกันเลยค่ะ ง่ายมากๆ

เครื่องปรุง

◊ เนื้อไก่หั่นเป็นชิ้นพอคำ ๘-๙ ขีด
◊ น้ำกะทิปนกับหัวกะทิ ๕-๖ ถ้วย
◊ มะเขือเปราะ ๕-๖ ลูก
◊ ใบโหระพา ๒ กิ่ง
◊ ใบมะกรูด ๕-๖ ใบ
◊ พริกชี้ฟ้าแดงหั่นเฉียง ๕ เม็ด
◊ พริกแกง ๑ ๑/๒ ขีด
◊ เกลือ น้ำตาลทรายนิดหน่อย น้ำปลาดี

รูปภาพ
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... Web Master<br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... <a href='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=pimmy&group=16' target='_blank'>@ - ENYA - @</a> ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
{@-Enya-@}

โพสต์โดย {@-Enya-@} » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:47 pm

อันนี้พริกแกงจ้า

รูปภาพ
{@-Enya-@}

โพสต์โดย {@-Enya-@} » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:47 pm

วิธีทำก็ง่ายแสนง่ายเลยค่ะ ใช้เวลาไม่เกิน ๑๐ นาที ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีน ทานได้เลย ขั้นแรกก็นี่เลยค่ะ เอากะทิใส่หม้อนะคะ ตั้งไฟให้เดือดเล็กน้อย เพื่อให้แตกมัน

รูปภาพ
{@-Enya-@}

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง