ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซุปมันฝรั่งแบบใส (D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:21 pm

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ซุปมันฝรั่งแบบใส โดย... Bonita</span></span>

ซุปนี้ทำง่ายๆสไตล์เหมียวค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:25 pm

เครื่องปรุง

◊ เนื้อหมู ๑ ชิ้น
◊ มันฝรั่ง ๒ ลูก
◊ แครอท ๒ อัน
◊ หัวโคลรอบี้ ๑/๒ หัวเล็กๆ มันคือหัวที่เหมียวเอามาตำส้มตำค่ะ ชื่อเรียกนี้เหมียวก็เรียกตามประเทศที่เหมียวอยู่นะคะ แต่ละประเทศก็เรียกชื่อแตกต่างกันไปค่ะ
◊ มะเขือเทศลูกเล็ก ๕-๖ ผล
◊ หอมหัวใหญ่ ๑ หัววันนี้เหมียวไม่มีค่ะ
◊ ซุปก้อน ๒ ก้อน วันนี้เหมียวใช้ซุปก้อนเนื้อวัวค่ะไม่มีซุปก้อนหมูค่ะ
◊ น้ำเปล่า ๗ dl
◊ เกลือ
◊ พริกไทย
◊ เนยสำหรับทอด
◊ ขนมปัง

รูปภาพ

วันนี้มีตัวช่วยอร่อยด้วยค่ะ ซุปก้อนรสเนื้อ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:26 pm

เนื้อหมูแล้วซับให้แห้ง โรยเกลือและพริกไทยลงไปค่ะ จากนั้นเปิดเตาไฟแรงที่สุด ตั้งกระทะ ใส่เนยสำหรับทอดลงไปค่ะ (อย่าใส่เยอะนะ เอาแค่พอสำหรับทอดเท่านั้น)

รูปภาพ

เมื่อแน่ใจว่ากระทะของเราร้อนจัดแล้ว ให้เอาเนื้อหมูข้างที่เราโรยเกลือและพริกไทยแล้วลงไปทอดในกระทะค่ะ แล้วปิดไฟเตาเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:31 pm

แล้วโรยเกลือและพริกไทยไปบนเนื้อหมูอีกข้างหนึ่งของเราได้เลยค่ะ

รูปภาพ

แล้วกลับเนื้อหมูเลยนะคะเราทอดเอาสีเฉยๆ ค่ะไม่ได้ทอดให้เนื้อหมูสุกค่ะ แล้วก็ปล่อยหมูไว้ในกระทะแบบนั้นอีกสักพักหนึ่ง แล้วก็ย้ายกระทะไปหัวเตาที่ไม่ร้อนค่ะ แต่อย่าเพิ่งเอาหมูออกจากกระทะนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:33 pm

ทีนี้ก็มาปอกเปลือกมันฝรั่ง แครอท และโคลรอบี้ค่ะ ล้างทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วก็เอามาหั่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมประมาณ ๑ นิ้วนะคะ เริ่มจากมันฝรั่งก่อน

แครอทหั่นประมาณนี้ค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:34 pm

หัวโคลราบี้ค่ะ

รูปภาพ

แล้วเอาเครื่องที่เราหั่นเรียบร้อยแล้วใส่หม้อไปเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:36 pm

หันมาทางหมูทอดของเราบ้างค่ะ ตอนนี้ย้ายเนื้อหมูไปวางบนเขียงรอไว้ได้เลยค่ะ แล้วเอาน้ำที่มีในกระทะไปเทใส่ในหม้อเครื่องปรุงที่เราหั่นไว้แล้วค่ะ เห็นไหมคะว่ามีน้ำเยอะมากเลยค่ะ เพราะน้ำจะออกมาจากเนื้อหมู น้ำส่วนนี้จะทำให้รสชาติของซุปถ้วยนี้ดีอร่อยขึ้นค่ะ

รูปภาพ

แล้วก็หั่นเนื้อหมูทอดเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมขนาด ๑ นิ้วค่ะ รูปนี้ให้ดูเนื้อในนะคะว่าหมูยังไม่สุกค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:38 pm

รูปนี้คือหั่นเป็นชิ้นแล้วค่ะ

รูปภาพ

เมื่อเราหั่นเนื้อหมูเสร็จยังมีน้ำของหมูอยู่บนเขียงนะคะ ให้เอาน้ำที่อยู่บนเขียงใส่ไปในหม้อด้วยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:40 pm

มะเขือเทศเหมียวปอกเปลือกออกด้วยค่ะ แต่ถ้าเพื่อนๆไม่อยากปอกเปลือกจะใช้วิธีผ่าครึ่งลูกก็ได้ค่ะ แต่เหมียวว่าถ้าปอกเปลือกออกมันจะนิ่มและกินง่ายค่ะ

รูปภาพ

แล้วก็เอาใส่ลงหม้อค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:43 pm

เตรียมน้ำซุป หรือน้ำเปล่าไว้ก่อน ประมาณ ๗ dl ค่ะ

รูปภาพ

เติมลงไปในหม้อค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:47 pm

ยกหม้อตั้งไฟเลยค่ะ เปิดไฟแรงที่สุด แต่ห้ามเดินหนีไปไหนนะคะจะล้างเขียงล้างมีดรอก็ได้ค่ะ พอหม้อเดือดลดไฟลงต่ำที่สุดค่ะ บ้านเหมียวมีไฟอยู่ ๖ เบอร์ค่ะ หลังจากหม้อเดือดแล้วเหมียวลดไฟไปที่เบอร์ ๑ ค่ะ แล้วก็ใส่ซุปก้อนลงไปค่ะ ห้ามคนเลยนะคะ ต้มไฟอ่อนไปอีก ๑ ชั่วโมงค่ะ

รูปภาพ

ช่วงที่รอซุปอยู่นั้นเหมียวก็ไปอาบน้ำแต่งตัวค่ะพอ ๑ ชั่วโมงผ่านไปชิมรสดูนะคะแล้วก็ปิดไฟเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:51 pm

หน้าตาก็แบบนี้ล่ะค่ะ

รูปภาพ

ซุปถ้วยนี้เสริฟกับขนมปังนะคะ เหมียวใช้ขนมปังแบบที่เอามาอบเอง แป๊บเดียวก็ได้กินค่ะก็อ่านข้างถุงเอาค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:52 pm

แต่เหมียวจะเอาก้อนขนมปังไปผ่านน้ำเปล่าก่อนอบค่ะ เห็นคุณแม่พี่ยิ้มทำรู้สึกว่ากรอบดีค่ะ

รูปภาพ

แล้วก็เรียงใส่ถาดอบใส่เตาอบไปตามรายละเอียดที่ให้มากับถุงค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 2:53 pm

ได้แล้วค่ะขนมปังสดใหม่ค่ะ

รูปภาพ

พร้อมเสริฟแล้วค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 24, 2006 5:12 pm

ให้ดูซุปใกล้ๆส่งท้ายค่ะ

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง