ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซุปปีกไก่ (D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:36 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ซุปปีกไก่ โดย... เมย์</span></span>

สูตรนี้ทำไว้นานวันแล้ว แต่โดนเมนูอื่นๆตัดหน้าไปหมดค่ะ เพิ่งจะได้โอกาสเอามาฝากกันวันนี้เอง ลองดูหน้าตากันก่อนนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:36 pm

เครื่องปรุง

◊ ไก่ จะเป็นส่วนใดของไก่ก็ได้ เลือกใช้ตามใจชอบค่ะ แต่วันนี้เมย์มีปีกไก่ที่เหลือจากทำปีกไก่ยัดไส้ค่ะ เลยเรียกว่าซุปปีกไก่ค่ะ
◊ หอมใหญ่
◊ มันฝรั่ง
◊ มะเขือเทศ
◊ ซุปก้อน ถ้าไม่ชอบใช้น้ำปลาหรือซีอิ๊วขาว
◊ น้ำเปล่า

ก่อนลงมือต้มซุป ก็จัดการถอนขนอ่อนของปีกไก่ที่ยังมีอยู่ออกให้หมดนะคะ แล้วล้างปีกไก่พักไว้ก่อนค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:37 pm

ล้างผักที่จะใช้เตรียมไว้ก่อน เริ่มจากมะเขือเทศก่อน หั่นเป็นชิ้นขนาดกลางๆนะคะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:37 pm

หอมใหญ่ก็หั่นแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:38 pm

มันฝรั่งค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:38 pm

วันนี้มีตัวช่วยด้วยค่ะ ซุปก้อน แต่เป็นซุปหมูค่ะ กล่องนี้รุ่นน้องสามีฝากมาให้จากเมืองไทยค่ะ ตอนที่สั่งไปเขาก็งงมาก ถามว่าคุณนายจะให้ฝากของไปทั้งทีทำไมไม่ฝากอะไรที่มันแพงๆหรือหายากกว่านี้ ของแบบนี้ที่เมืองนอกก็มี ไม่รู้อะไรซะแล้ว ของเมืองนอกบางอย่างอร่อยสู้ของไทยไม่ได้หรอก และจะได้อุดหนุนสินค้าไทยด้วยไง แถมยังเป็นกล่องเล็กๆ น้ำหนักน้อย พกพาสะดวก เขาก็เลยถึงบางอ้อ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:39 pm

เปิดเตา ใช้ไฟแรงนะคะ นำหม้อใส่น้ำพอประมาณตามปริมาณของเครื่องปรุงทั้งหมด รอให้น้ำเดือด

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:40 pm

ใส่ปีกไก่ ไม่ต้องปิดฝาหม้อ รอให้น้ำเดือดอีกครั้ง ลดไฟปานกลาง ระหว่างนี้ตักฟองอากาศทิ้งเป็นระยะๆ เพื่อให้น้ำซุปใส สะอาดน่ารับประทาน

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:41 pm

หลังจากตักฟองอากาศออกหมดแล้ว ใส่ซุปก้อน (ตามรายละเอียดข้างกล่อง) ตั้งไฟต่อไปอีกประมาณ ๒๐ นาที เพื่อให้ปีกไก่สุก และซุปก้อนละลายซึมเข้าไปในเนื้อปีกไก่ ถ้าน้ำซุปแห้งเติมน้ำได้ตามต้องการค่ะ หลังจากที่ซุปก้อนละลายหมดแล้วลองชิมดูว่ารสชาติเป็นอย่างไร อาจเติมน้ำปลาหรือซีอิ๊วขาวได้ตามชอบค่ะ ลองชิมดูว่าไก่สุกหรือยัง ถ้ายังไม่สุกก็ตั้งไฟต่ออีกซักระยะ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความแรงของไฟ หรือถ้าไก่ชิ้นใหญ่ๆก็สุกช้ากว่านิดหน่อย

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:44 pm

ใส่มันฝรั่ง ตั้งไฟต่ออีกซักระยะแล้วทดสอบให้มันเกือบๆสุก วิธีทดสอบว่ามันฝรั่งสุกหรือยังก็ใช้ช้อนส้อมจิ้มชิ้นมันฝรั่งให้ลึกถึงกลางชิ้น แล้วยกให้ลอยเหนือจากผิวน้ำซุป ถ้ามันฝรั่งสุกดีจะลื่นไหลหลุดออกจากช้อนส้อมอย่างง่ายดาย แต่ถ้ามันฝรั่งไม่เลื่อนหลุด หรือเลื่อนออกจากช้อนส้อมอย่างช้า แสดงว่ายังไม่สุก หรือสุกเล็กน้อย

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:45 pm

ใส่หอมใหญ่ รอให้เดือดอีกครั้ง หอมใหญ่จะนิ่ม และมีรสหวาน แต่ถ้าชอบให้หอมใหญ่ไม่นิ่มเกินไป ก็ไม่ต้องรอให้เดือดค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 10, 2006 2:45 pm

ใส่มะเขือเทศ แล้วยกออกจากเตาโดยไม่ต้องรอให้เดือดอีก เพราะมะเขือเทศสุกง่าย ถ้ารอให้เดือดมะเขือเทศจะเละค่ะ

รูปภาพ
cake

เสร็จแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ ที่เมย์ทำวันนี้ดูมันฝรั่งเละไป เพราะมัวแต่ถ่ายรูปเพลินไปหน่อยค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 8:50 pm

ส่งการบ้านน้องเมย์ค่ะ แต่พี่มิ้นท์ใช้เนื้ออกไก่ เพราะแฟนพี่มิ้นท์ไม่กินปีกไก่ต้มค่ะ อร่อยมากๆค่ะ กินกัน ๒ วันติดๆเลย ซดน้ำซุปชื่นคอดีค่ะ แฟนพี่มิ้นท์ทำงานกลับค่ำค่ะอาทิตย์นี้ เลยไม่ทำอาหารหนักให้เค้าทาน พี่มิ้นท์ทำซุปไก่สููตรน้องเมย์เสริฟเค้า ขอบคุณสำหรับสููตรดีๆนะคะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย Jeabie » เสาร์ มี.ค. 31, 2007 5:00 pm

เจี๊ยบเคยทำซุปปีกไก่สูตรพี่เมย์มาแล้วครั้งหนึ่ง แต่เป็นครั้งแรกเลยยังไม่ค่อยรู้เทคนิคเท่าไหร่ น้ำซุปเลยค่อนข้างขุ่นเป็นมันย่อง คราวนี้เลยไม่ยอมพลาดแบบคราวที่แล้ว เพราะพิถีพิถันมากขึ้น กะว่าจะให้ออกมาแบบน้ำซุปใส่แจ๋วเห็นน่องไก่กันทีเดียว ขอบคุณสำหรับสูตรซุปปีกไก่อันหอมหวลชวนชิมนะคะพี่เมย์

รูปภาพ
Jeabie
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง