ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงป่าบอนหนังหมู

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 2:14 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงป่าบอนหนังหมู โดย... sriboonpengrabat</span></span>

วันนี้แกงหม้อใหญ่เลยนะครับ เก็บไว้ทานได้หลายวันเลย มาดูเครื่องปรุงกันก่อน

เครื่องปรุง

◊ บอน ๑ หอบ ลอกผิวออก สับเป็นท่อนๆ
◊ กากหมูทอดกรอบ ๗ ถุง
◊ พริกแกงเผ็ด ๑๐ บาท
◊ น้ำมะขามเปียก ๒ ตะบวย
◊ น้ำตาลมะพร้าว ๑/๒ กิโลกรัม
◊ น้ำปลาร้าดี ๑ ตะบวย
◊ เกลือ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ผงชูรส ๑ ช้อนโต๊ะ

รูปภาพ

นำหม้อตั้งไฟใส่น้ำครึ่งหม้อ พอเดือดใส่บอนที่เตรียมไว้ลงต้ม พอยุบตักขึ้นไส้หม้ออีกใบ พักไว้

รูปภาพ

ตักขึ้นไว้ให้สะเด็ดน้ำ

รูปภาพ

ตำน้ำพริกแกงเผ็ดรอไว้ขณะที่เราต้มบอนอยู่

เครื่องปรุงพริกแกง

◊ พริกแห้ง ๒๐ เม็ด
◊ กะปี ๑ ช้อนชา
◊ หัวหอมแดง ๑ หัว
◊ กระเทียม ๕ กลีบ
◊ กระชาย ๑ ข้อนิ้ว
◊ ข่า ๓ แว่น
◊ ตะไคร้ ๑ ต้นหั่น
◊ ผิวมะกรูด ๓ แว่น สับละเอียด

ตำทุกอย่างให้เนียน

รูปภาพ

กระทะตั้งไฟ นำเครื่องแกงผัดน้ำมันให้หอม

รูปภาพ

นำเครื่องแกงใส่ในหม้อบอนที่เราต้มไว้ และสรงให้สะเด็ดน้ำแล้ว

รูปภาพ

กากหมูหรือแคบหมูครับ

รูปภาพ

ใส่กากหมูลงไปเลยครับ ปรุงรสตามชอบได้เลย ต้มเคี่ยวอีกสัก ๑๐ นาทีก็เสร็จแล้วครับ

รูปภาพ

โรยด้วยใบมมะกรูดเพื่อเพิ่มความหอม เสร็จแล้วครับ

รูปภาพ

พี่จุ๋มคนดีของเล้งครับ สำหรับพี่ครับ

รูปภาพ

น้องเจี้ยบ น้องแป้น น้องแป้ง น้องนุช น้องวรรณ น้องกุล น้องจอย ทางนี้เลยครับ

รูปภาพ

ทราบว่าน้องแคทคนสวยของเราก็อยากทานเหมือนกันนะ เล้งเอามาฝากครับ

รูปภาพ

จานนี้สำหรับน้องปอม น้องปลาใหญ่ แคนาดาครับ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง