ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงฮังเลใส่กระท้อน

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย {mamchan} » อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 2:14 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงฮังเล โดย... mamchan</span></span>

วันนี้แหม่มมีอาหารเหนือมาฝากค่ะ เมนูประจำวันนี้ได้แก่ แกงฮังเล สืบเนื่องมาจากความอยากกินแกงโฮะที่สะสมมานาน ทำให้ต้องมีเมนูนี้เกิดขึ้นค่ะ แบบว่าไม่มีฮังเลเราก็ทำโฮะไม่ได้ มาดูวิธีทำกันเลยค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ เนื้อหมู ๑ กิโล (แหม่มใช้ส่วนสะโพกติดหนังค่ะ ตอนแรกจะใช้สามชั้น ก็กลัวจะมันเกินไปหน่อย)
◊ พริกแกงเผ็ด ๑ ขีด
◊ เครื่องแกงฮังเล ๑ ซอง
◊ ขิงซอย ประมาณ ๑ แง่ง
◊ กระท้อน ๔ ลูก (ถ้าไม่มีกระท้อน สามารถใช้สับปะรดแทนได้ค่ะ) ใส่เพื่อให้ออกรสเปรี้ยวนิดหน่อย
◊ กระเทียมดอง ๕-๖ หัว (น้ำกระเทียมดอง ประมาณ ๑/๒ ถ้วย)
◊ น้ำตาลปี๊บ (แหม่มใช้น้ำตาลปึก ประมาณ ๑ ฝา)
◊ เกลือป่นเล็กน้อย

ส่วนผสมหลักๆค่ะ เนื้อหมู หั่นเป็นก้อนสี่เหลี่ยม ประมาณ ๑ นิ้ว

รูปภาพ

น้ำพริกแกงเผ็ด ประมาณ ๑ ขีด

รูปภาพ

ส่วนประกอบสำคัญ ขาดไม่ได้ ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่แกงฮังเลซินะ เครื่องแกงฮังเล ๑ ซอง แหม่มซื้อมาจากเชียงรายค่ะ

รูปภาพ

ขิงซอย ใช้ประมาณ ๑ แง่งค่ะ ประมาณนี้

รูปภาพ

ซอยเหมือนเวลาทำผัดขิงน่ะค่ะ แต่ไม่ต้องฝอยมากนัก เดี๋ยวไม่ได้อรรถรสเวลาเคี้ยว

รูปภาพ

กระท้อนค่ะ ใช้กระท้อนเปรี้ยวจะดีกว่ากระท้อนหวานนะคะ เพราะว่าเราต้องการรสเปรี้ยวจากเนื้อของเค้าน่ะค่ะ อันนี้แหม่มซื้อมาจากตลาดบางแค ขายกิโลละ ๗ บาท ได้มา ๘ ลูกแน่ะค่ะ ทำคราวนี้เราใช้ประมาณ ๔ ลูกค่ะ

รูปภาพ

ปอกเปลือกกระท้อนแล้ว แช่ในน้ำเกลือนิดหน่อยนะคะ จะได้ไม่ดำ

รูปภาพ

หั่นเป็นชิ้นๆ ลูกหนึ่งแหม่มหั่นเป็น ๖-๘ ชิ้นน่ะค่ะ

รูปภาพ

กระเทียมดอง ประมาณ ๕-๖ หัว พอดีแหม่มเหลือที่เป็นหัวแค่ ๔ หัวค่ะ เลยใช้แบบกระเทียมโทนด้วย ส่วนที่เป็นหัวๆหั่นเป็นชิ้นนิดหนึ่งนะคะ ไม่งั้นจะใหญ่ไป

รูปภาพ

ใช้น้ำกระเทียมดองด้วยนะคะ ประมาณ ๑/๒ ถ้วย พอดีแหม่มไม่ได้ใช้น้ำมะขามเปียกน่ะค่ะ เลยต้องเพิ่มน้ำกระเทียมดอง ให้มีรสเปรี้ยว

รูปภาพ

วิธีการทำก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ค่ะ เพียงแต่ว่าต้องใช้เวลาในการรอนิดหนึ่ง เริ่มด้วยการคลุกเคล้าหมูกับพริกแกงเผ็ด

รูปภาพ

แหม่มใช้วิธีใส่ถุงพลาสติกที่มือแล้วขยำไปเลยค่ะ จะได้เข้าเนื้อ แล้วก็ไม่แสบมือด้วย ให้ได้ออกมาแบบนี้นะคะ

รูปภาพ

แล้วเราก็เติมส่วนผสมอื่นตามลงไปเลยค่ะ กระท้อน

รูปภาพ

ขิงซอย

รูปภาพ

กระเทียมดอง และน้ำกระเทียมดอง

รูปภาพ

แล้วก็โรยผงเครื่องแกงฮังเลลงไปเลยค่ะ ที่เป็นผงสีเหลืองๆน่ะค่ะ

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็ขยำๆให้เข้ากันนะคะ

รูปภาพ

โรยเกลือปรุงรสนิดหนึ่งก่อนนะคะ ถ้าไม่เค็มเราค่อยไปปรุงอีกทีตอนเคี่ยวค่ะ

รูปภาพ

ใส่น้ำตาลปี๊บลงไปด้วยค่ะ จริงๆต้องใส่มากกว่าในรูปนะคะ แต่พอดีหมดน่ะค่ะ ต้องไปซื้อใหม่ เลยใส่แค่นี้ก่อน ค่อยไปเติมตอนเคี่ยวอีกทีหนึ่ง

รูปภาพ

คลุกเคล้า ขยำๆให้เข้ากันค่ะ ได้ออกมาเป็นแบบนี้

รูปภาพ

แล้วก็หมักเค้าทิ้งไว้ ประมาณ ๒ ชั่วโมงน่ะค่ะ ให้ส่วนผสมเข้าเนื้อหมู แต่ประมาณ ๑/๒ ชั่วโมง ก็มากลับเคล้าทีหนึ่งนะคะ

รูปภาพ

ผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงแล้วค่ะ จะออกสีเหลืองนิดหน่อยแล้ว

รูปภาพ

ผ่านไป ๒ ชั่วโมง ออกมาเหลืองอ๋อยเลยค่ะ

รูปภาพ

เมื่อครบ ๒ ชั่วโมงแล้ว เราก็มาผัดกันเลยนะคะ เทส่วนผสมที่หมักไว้ใส่กระทะเลยค่ะ ไม่ต้องใส่น้ำมันใดๆทั้งสิ้นนะคะ

รูปภาพ

ใช้ไฟปานกลางนะคะ ผัดไปให้ส่วนผสมสุกทั่วกัน คอยคนเค้านิดหนึ่งนะคะ

รูปภาพ

ผัดต่อไป หมูเริ่มจะสุกแล้ว

รูปภาพ

พอหมูเริ่มสุก ก็เติมน้ำลงไปเลยค่ะ แหม่มเติมประมาณ ๒ ลิตรค่ะ

รูปภาพ

แล้วเราก็มาปรุงรสกันนะคะ แหม่มใส่ซีอิ๊วขาวแทนเกลือค่ะ

รูปภาพ

ลองชิมดูให้ออกรสเค็มนิดหน่อยก่อนนะคะ อย่าให้เค็มจัดมากนัก เพราะเดี๋ยวเราต้องเคี่ยวเค้าต่อไปอีกน่ะค่ะ น้ำงวดแล้วจะเค็มเกินไป

รูปภาพ

หลังจากนั้นเราก็ปรุงรสด้วยน้ำตาลปึกต่อค่ะ ทยอยใส่นะคะ แหม่มใช้ทั้งหมดประมาณ ๑ ฝาน่ะค่ะ

รูปภาพ

พอได้รสชาติที่ถูกใจแล้ว ก็เคี่ยวไปเรื่อยๆนะคะ ให้หมูเปื่อยนุ่ม รสควรจะเป็นออกหวานอมเปรี้ยวนะคะ มีรสเค็มนิดหนึ่ง แต่อย่าให้หวานมากนักนะคะ จะเลี่ยนค่ะ

รูปภาพ

เคี่ยวๆไปประมาณซัก ๑ ๑/๒ ชั่วโมงน่ะค่ะ ใช้เวลานิดหนึ่งนะคะ ของอร่อยต้องใจเย็นๆ

รูปภาพ

ตัดฉับอย่างรวดเร็ว มาเป็นช่วงที่เคี่ยวเสร็จแล้วนะคะ มันลอยหน้าเชียว ถ่ายแบ่งใส่หม้อแล้วค่ะ รูปนี้ถ่ายตอนเช้าวันรุ่งขึ้นค่ะ

รูปภาพ

โชว์หน้าตากันหน่อยนะจ๊ะ

รูปภาพ

ใกล้ๆนิดหนึ่ง จะได้เห็นน้องหมูชัดๆ

รูปภาพ

ตักใส่ชามมาหม่ำกับข้าวดีกว่า พยายามตักแบบไม่เอามันๆ ไม่ชอบ ได้ออกมาแบบนี้

รูปภาพ

ดูใกล้ๆ น้องหมูเปื่อยนุ่ม

รูปภาพ

อันนี้ด้านบนน้องหมู เป็นเนื้อกระท้อนเปื่อยๆ

รูปภาพ

กระเทียมโทน ลูกกลมๆ อร่อยนะ แหม่มชอบมากๆ

รูปภาพ

ตักมาราดบนข้าวเลย

รูปภาพ

เดี๋ยวจะฉีกน้องหมูให้ดูนะ แบบว่าเปื่อยมากๆ ได้ออกมาเป็นเส้นๆเลย

รูปภาพ

ดูใกล้ๆอีกนิดหนึ่ง

รูปภาพ

แหม่มป้อนให้ค่ะ อร่อยมั้ยคะ

รูปภาพ

เสร็จแล้วค่ะ แกงฮังเลของเรา ตักทานกันได้เลยนะคะ

รูปภาพ

ไปนอนก่อนนะคะ ไนท์ๆทุกคนค่ะ เอาฮังเลมาให้ดูกันอีกรอบ

รูปภาพ

ใส่ถ้วยมาเสริฟให้ทุกคนค่ะ

รูปภาพ

มีอาหารอีกอย่างหนึ่ง ที่ใช้แกงฮังเลเป็นส่วนผสม นั่นคือ <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=12322' target='_blank'>แกงโฮะ</a> ค่ะ

<a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=12322' target='_blank'>รูปภาพ</a>
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... Web Master<br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... <a href='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=mamchan&group=6' target='_blank'>mamchan</a><span style='color:#FFFFFF'>.....</span>ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
{mamchan}
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง