ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เนื้อต้มแซ่บ กระดูกหมูต้มแซ่บ ไก่บ้านต้มแซ่บ หางหมูต้มแซ่บ (D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 12:29 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เนื้อต้มแซ่บ โดย... พี่มิ้นท์</span></span>

เมนููนี้ไม่ค่อยด่วนนัก ต้องรอสัก ๑-๒ ชั่วโมง จึงจะได้ซดน้ำแซ่บๆ ถ้าชอบเนื้อเปื่อยหน่อยก็ ๒ ชั่วโมง แต่แม่ครัวชอบแบบเคี้ยวหนึบหนับๆ อร่อยลิ้นดีค่ะ ก็เคี่ยวเนื้อแค่ ๑ ชั่วโมง

เครื่องปรุง

◊ เนื้อวัวติดมัน ติดกระดููก ส่วนใหญ่ชอบเศษเนื้อข้างเขียงค่ะ คือซื้อเนื้อมาแล่เอาส่วนดีๆไว้ทำอาหารให้แฟน ส่วนตัวเองชอบกินเศษเนื้อค่ะ ก็แล่สะสมไว้ในช่องฟรีซ วันนี้รวบรวมได้ประมาณ ๕๐๐ กรัมค่ะ
◊ น้ำเปล่าประมาณ ๗-๑๐ ถ้วย
◊ เกลือ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาลทรายปลายช้อนชา
◊ น้ำปลา
◊ น้ำพริกเผา
◊ พริกป่น
◊ น้ำมะนาว
◊ น้ำส้มพริกตำ
◊ ต้นหอม
◊ ผักชีฝรั่ง
◊ ใบขึ้นฉ่าย
◊ ตะไคร้
◊ ใบมะกรููด
◊ ข่า กะเอาพอประมาณค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 12:35 pm

วิธีทำ

◊ ตั้งน้ำให้เดือด ใส่เนื้อวัวลงเคี่ยวให้เปื่อย ใส่เกลือ น้ำตาลทราย แบ่งข่า ตะไคร้ ใส่นิดหน่อย เคี่ยวด้วยไฟอ่อน
◊ หมั่นช้อนฟองทิ้ง พอเนื้อเปื่อยแล้ว ถ้าน้ำน้อยก็เติมน้ำ ใส่ตะไคร้ ข่า ใบมะกรููดที่เหลือ
◊ ใส่น้ำปลา น้ำพริกเผา พอเดือดตักใส่ชามเติมน้ำมะนาวหรือน้ำ้ส้ม พริกป่น ชิมรสตามชอบ
◊ โรยผักต้นหอม ผักชีฝรั่ง ใบขึ้นฉ่าย กินกับข้าวสวยร้อนๆ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ เม.ย. 16, 2006 10:56 am

แม่ครัวชอบกินเส้นหมี่ต้มแซ่บ ก็ลวกเส้นหมี่ให้นิ่ม ตักเนื้อต้มแซ่บใส่แล้วปรุงรส อร่อยจริงๆค่ะ จะปรุงแซ่บแบบไหน เอ็ม ๑๖ เอ็ม ๗๗ หรือทหารราบทอร์นาโด แบบก๋วยเตี๋ยวชักธงก็ตามชอบค่ะ อย่าลืมเพาะถั่วงอกดิบไว้แกล้มนะคะ อร่อยจนเหาะได้ค่ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 12:32 pm

มาดููกันใกล้ๆ เป็นไง ปวดร้าวใจมั้ยจ้ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย บั ว ผั น » พุธ มิ.ย. 28, 2006 5:57 pm

เส้นหมี่ต้มแซ่บ ส่งการบ้านพี่มิ้นท์ค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
บั ว ผั น
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย บั ว ผั น » พุธ มิ.ย. 28, 2006 6:01 pm

ถ้วยนี้เอาไว้กินกับข้าวสวยค่ะ

รูปภาพ
บั ว ผั น

โพสต์โดย บั ว ผั น » พุธ มิ.ย. 28, 2006 7:59 pm

ส่วนที่เหลือเอามาทำก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นกินได้อีกด้วยค่ะ

รูปภาพ
บั ว ผั น

โพสต์โดย หนู » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 8:18 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ต้มแซ่บกระดูกหมู โดย... หนู</span></span>

เมื่อวันก่อนไปจ่ายกับข้าวแล้วไปเจอเจ้าซี่โครงอ่อนเข้า ก็เลยนึกถึงก๋วยเตี๋ยวกระดูกหมูตุ๋นของครูเมย์ได้ เลยซื้อกลับมาซะเยอะเลย แล้วด้วยความขี้เกียจทำหลายหนก็ทำมันซะทีเดียวหม้อใหญ่เลย คุณสามีก็ไม่กินด้วย เพราะมีมันเยอะค่ะ กินก๋วยเตี๋ยวก็แล้ว ข้าวต้มหมูตุ๋นก็แล้ว เลยนึกว่าจะทำไรอีกนะ พอดีนึกถึงส้มตำร้านโปรดที่กรุงเทพขึ้นมาได้ นิตยาไก่ย่าง ไปกินบ่อยมากๆ แล้วไปทีไรต้องสั่งต้มแซ่บซี่โครงอ่อนทุกที นี่แหละค่ะต้นเหตุของสูตร อย่าลืมต้องขอบคุณครูเมย์ที่เอาก๋วยเตี๋ยวซี่โครงมาล่อตาล่อใจให้ตะบะแตกด้วยค่ะ สูตรอร่อยมากค่ะ เอาละ เล่าเรื่องจบแล้วมาลุยทำกันเลยค่ะ

เครื่องปรุง

◊ กระดูกหมูตุ๋น หนูใส่เท่าที่เหลือค่ะ
◊ น้ำ ๓ ถ้วย
◊ ซุปหมูก้อน ๑ ก้อน
◊ ตะไคร้ ๑/๒ ต้น บุบ
◊ ใบมะกรูด ๒-๓ ใบ
◊ ข่า
◊ โหระพา ๒-๓ ต้น ถ้าใส่เยอะหน่อยก็หอมดีค่ะ
◊ ผักชีฝรั่ง (ผักชีใบเลื่อย)
◊ พริกขี้หนูบุบ แล้วแต่ความชอบเผ็ดมากน้อย
◊ พริกแห้งบด
◊ ข้าวคั่ว
◊ มะนาว
◊ น้ำปลา
◊ น้ำตาล บ้านหนูกินหวานต้องใส่นิดหน่อยเพื่อความกลมกล่อม ไม่ใส่มากค่ะ เอามาตัดรสเปรี้ยวนิดหน่อยค่ะ

รูปภาพ
หนู

โพสต์โดย หนู » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 8:20 pm

กระดูกหมูตุ๋นที่เหลือค่ะ

รูปภาพ
หนู

โพสต์โดย หนู » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 8:25 pm

ก่อนอื่นตั้งน้ำ ๓ ถ้วยให้เดือด ใส่ซุปหมูก้อน ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกขี้หนูบุบ รอให้เดือดหอมสมุนไพร

รูปภาพ
หนู

โพสต์โดย หนู » อาทิตย์ ก.ค. 23, 2006 7:00 pm

พอเดือดดีแล้ว หอมสมุนไพรแล้ว ก็ใส่หมูตุ๋นลงไปค่ะ

รูปภาพ
หนู

โพสต์โดย หนู » จันทร์ ก.ค. 24, 2006 11:10 pm

รอเดือดอีกทีก็ปิดไฟ ใส่โหระพา ผักชีฝรั่ง แล้วปรุงรสด้วยพริกแห้งบด ข้าวคั่ว น้ำปลา มะนาม น้ำตาลแล้วแต่ชอบค่ะ ปรุงเสร็จแล้วตักเสริฟกับข้าวสวยร้อนๆค่ะ ถ้าจะไม่ใช้หมูตุ๋น ก็เอากระดูกหมูมาใส่หลังจากใส่สมุนไพรไปแล้วค่ะ ตุ๋นให้เปื่อยสักพักก็ปรุงรสได้เลยค่ะ

รูปภาพ
หนู

โพสต์โดย Sanhathai » ศุกร์ ก.ค. 28, 2006 7:00 pm

เป็นที่ถูกอกถูกใจบรรดาแม่บ้านดูไบเลยค่ะ คุณป้อมให้เกียรติมาช่วยเคี่ยวซี่โครงและทำการปรุงเบื้องต้นด้วย ทำออกมาแล้วอร่อยมากๆเลยค่ะ เป็นชามที่หอมจากเครื่องสมุนไพรไทยที่ใส่ลงไป และเนื้อเปื่อยๆของหมูที่เคี่ยวนานกว่า ๓ ชั่วโมง รสชาติที่กลมกลืนและลงตัวจากข้าวคั่ว ซึ่งแม่บ้านท่านนี้คั่วและบดเองค่ะ (ขอบคุณพี่ดาวสำหรับข้าวคั่วค่ะ) ประกอบกับกลิ่นหอมๆจากพริกป่นคั่วเอง ขอบคุณคุณหนูสำหรับสูตรมากๆเลยค่ะ แต่รูปถ่ายไม่ค่อยสวยนะคะ พอดีแขกนั่งโต๊ะแล้ว ขออนุญาตแขกถ่ายแบบรวบรัด

รูปภาพ
<u><span style='color:purple'><b>Amy@Dubai</b></span></u>
Sanhathai
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Sanhathai » อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 3:55 am

สรุปว่าแขกฝรั่งไม่แตะ แต่เกือบหมดเพราะแม่บ้านดูไบนี่แหละค่ะ

รูปภาพ
<u><span style='color:purple'><b>Amy@Dubai</b></span></u>
Sanhathai
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ ก.ค. 31, 2006 2:57 pm

ต้มแซ่บซี่โครงอ่อน แซ่บจริงๆ โชคดีไปค้นเจอกระดููกอ่อน ที่จริงจะเก็บไว้ใส่ขนมจีนน้ำเงี้ยวนะ แต่ทนไม่ไหวค่ะเลยกลายมาเป็นเมนููนี้เสียก่อน

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง