ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงกะหรี่ปลาจะละเม็ดดำ

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย แคลวิน » จันทร์ มี.ค. 13, 2006 11:32 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงกะหรี่ปลาจะละเม็ดดำ โดย... แคลวิน</span></span>

ขอบอกก่อนค่ะว่าแกงนี้จะมีรสชาติเปรี้ยวๆ เผื่อเพื่อนๆไม่เคยกินนะคะ แต่ก็อร่อยดี คนที่ชอบเครื่องเทศน่าจะชอบค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ ปลาจะละเม็ด ๑ ตัว ขนาด ๗๐๐ กรัม
◊ มะเขือยาว ๓ ลูก หั่นตามภาพ
◊ กระเจี๊ยบ ๑๐ ลูก กะพอประมาณนะคะ
◊ มะเขือเทศ ๒ ลูก ผ่าสี่
◊ หอมใหญ่ สีม่วง ๑ หัว ผ่าสี่
◊ ใบสะระแหน่
◊ น้ำมะขามเปียก
◊ น้ำมันพืช สำหรับผัดเครื่องแกง
◊ น้ำตาลทราย

ส่วนผสมพริกแกง

◊ ตะไคร้ ๓ ต้น
◊ หอมใหญ่ สีม่วง ๒ หัว
◊ กระเทียม ๗กลีบ
◊ ผงกะหรี่สำหรับแกงปลา ๑ซอง

รูปภาพ

นำตะไคร้ หอม กระเทียม ทั้งสามอย่าง มาปั่นให้ละเอียด แล้วนำมาผัดกะน้ำมัน

รูปภาพ

ผัดสักครู่ แล้วเติมผงกะหรี่ลงไป คราวนี้ระวังจะแห้งนะคะเดี๋ยวไหม้ให้หรี่ไฟหน่อย เติมน้ำลงไปพอแฉะ ไม่แห้งเกินไป ผงกะหรี่ที่ใช้เป็นแบบนี้นะคะ

รูปภาพ

ผัดจนหอมและแห้งประมาณนี้ จะได้พริกแกงเยอะค่ะ ทีนี้ก็ตักไปเก็บไว้แกงต่อคราวหน้า เหลือไว้เพียงประมาณ ๕ ช้อนโต๊ะพอ

รูปภาพ

ใส่น้ำประมาณ ๗๐๐ ซีซี ลงไป แล้วปรุงรส ด้วยเกลือ น้ำมะขามเปียก น้ำตาลทราย

รูปภาพ

พอน้ำแกงเดือด ใส่ปลาลงไป เมื่อใส่ปลาแล้วห้ามคนนะคะ เพราะจะทำให้ปลาเหม็นคาว จนกว่าจะเดือดอีกครั้งถึงคนได้

รูปภาพ

ใส่ปลาแล้วใส่ผักลงไปพร้อมกันเลยค่ะ ในรูปไม่มีกระเจี๊ยบกับหัวหอม ลืมถ่ายไป ใส่ผักทั้งหมดลงไปพร้อมปลาเลยนะคะ

รูปภาพ

แล้วก็นั่งร้องเพลงรอจนกว่าแกงจะเดือดและก็ปลาสุก

รูปภาพ

เมื่อสุกแล้วก็ตักใส่ถ้วยโรยหน้าด้วยสะระแหน่ค่ะ และนี่ค่ะ ผลที่ได้รับจากความทุลักทุเลเมื่อกี้ อย่ามัวแต่มองค่ะ มาลุยกันเลยค่ะเพื่อนๆ

รูปภาพ
แคลวิน
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. เม.ย. 06, 2006 10:15 am

อร่อยมากๆเลยจ้าหนููเจน ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมากๆ เที่ยวไปเสาะหาเครื่องแกงของอินเดียมาทำนะเนี่ย พอจำได้เพราะเคยไปกินที่ร้านอาหารอินเดียที่มาเลเซีย ที่นั่นเค้าเปิบด้วยมือ และเสริฟบนใบตองจ้า อร่อยๆ

รูปภาพ

ไม่มีกระเจี๊ยบจ้าเลยใส่มะเขือเทศแทนค่ะคุณครูู กินกับต้นหอมผัดซอยซอสจ้า

รูปภาพ

กลับไปดููสููตร เค้าใส่ใบสะระแหน่ เราดันไปใส่ใบต้นหอม จำผิดค่ะคุณครูู ขอโทษร้อยครั้งจ้า มาใหม่อีกชามจ้าพร้อมใบสะระแหน่

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง