ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตำซั่ว

คลังอาหารจานง่าย เพียงคลุกเคล้า ก็ได้อาหารจานอร่อย ทั้งประเภทรสจัด เช่น ยำ ส้มตำ พล่า ลาบ น้ำตก หรือรสธรรมดา เช่น สลัด รวมไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Beminds » เสาร์ มิ.ย. 05, 2010 7:11 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ตำซั่ว โดย... Beminds</span></span>

ช่วงนี้น้ำหนักขึ้นซะมากมาย เลยต้องลดแห้ง คาร์โบไฮเดรททั้งหมดเลยค่ะ เลยอาเมนูตำซั่วมาฝากค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ มะละกอ
◊ มะเขือเทศ
◊ น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ มะนาว
◊ พริก กระเทียม
◊ กระเทียมดอง ๑-๒ หัวค่ะ
◊ น้ำกระเทียมดอง ๑/๔ ถ้วย
◊ พริก ตามต้องการ
◊ น้ำปลา ๑/๔ ถ้วย
◊ ผักสดตามต้องการเลยค่ะ

รูปภาพ

มาทำน้ำยำกันค่ะ ปั่นพริกกับกระเทียมดองค่ะ

รูปภาพ

ปั่นให้ละเอียดค่ะ

รูปภาพ

เติมน้ำกระเทียมดอง แล้วนำเข้าไมโครเวฟสัก ๓๐ วินาที หรือจะไม่เข้าก็ได้ค่ะ เสร็จแล้วเติมน้ำปลา คนให้เข้ากันจ้า

รูปภาพ

ตำส้มตำรอเลยค่ะ โขลกพริก กระเทียม เติมมะเขือเทศ มะนาว น้ำปลา น้ำตาล เน้นรสเปรี้ยวนำค่ะ

รูปภาพ

เติมเส้นมะละกอ

รูปภาพ

ตำให้เข้ากันดีค่ะ

รูปภาพ

ผักลวกสุก พร้อมน้ำยำ

รูปภาพ

เติมผักลงไปค่ะ พร้อมน้ำยำ สัก ๒ ทัพพี

รูปภาพ

คลุกให้เข้ากันเบาๆค่ะ

รูปภาพ

ชิมรสตามชอบค่ะ ตักใส่จาน

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Beminds
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง สลัดและจานยำ