ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ยำใหญ่(D)

คลังอาหารจานง่าย เพียงคลุกเคล้า ก็ได้อาหารจานอร่อย ทั้งประเภทรสจัด เช่น ยำ ส้มตำ พล่า ลาบ น้ำตก หรือรสธรรมดา เช่น สลัด รวมไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ มี.ค. 25, 2006 4:09 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ยำใหญ่ โดย... Amelia</span></span>

วันนี้อยากกินยำใหญ่ขึ้นมา มีของเท่าที่หาได้ในตู้เย็นนะคะ ลองดูค่ะ ยำใหญ่ สูตรล้างตู้เย็น อร่อยค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ วุ้นเส้นแช่น้ำให้นิ่ม
◊ ต้นหอม ผักชี หั่นท่อน
◊ กุ้งสด ปลาหมึกสด หมูสับ (หมูชิ้น) ลวกให้สุก
◊ หอมหัวใหญ่ซอย แตงกวา กระเทียมดองซอย
◊ ไข่ต้มหั่นแว่น
◊ พริกขี้หนูสดซอยหรือโขลก น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ มะนาว

รูปภาพ

วิธีทำ

◊ ผสมน้ำตาลปี๊บ น้ำมะนาว น้ำปลา ให้เข้ากันก่อน
◊ ลวกวุ้นเส้นให้สุก และผสมทุกอย่างคลุกให้เข้ากัน ยกเว้นไข่ต้ม

รูปภาพ

◊ ชิมรสให้ได้เปรี้ยว หวาน เค็ม เผ็ด หอมกลิ่นกระเทียมดอง
◊ ตักใส่จาน แต่งหน้าด้วย ไข่ต้ม

รูปภาพ

◊ จานนี้ของเด็กไมใส่พริกค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย cake » ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 11:31 am

อร่อยแซ่บสุดๆค่ะครู

รูปภาพ

ขอบคุณคุณครูสำหรับความอร่อยนี้ค่ะ

รูปภาพ
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย บั ว ผั น » เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 8:19 pm

เมื่อวานเปิดเจอกระทู้พี่เมย์ส่งยำใหญ่ ทำเอานอนคิดถึงยำทั้งคืน ในที่สุดฉันก็ได้กินเธอแล้ว แซ่บมากค่ะ

รูปภาพ
บั ว ผั น
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย บั ว ผั น » เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 8:21 pm

รูปภาพ
บั ว ผั น
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สลัดและจานยำ