ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ส้มตำเวียดนาม

คลังอาหารจานง่าย เพียงคลุกเคล้า ก็ได้อาหารจานอร่อย ทั้งประเภทรสจัด เช่น ยำ ส้มตำ พล่า ลาบ น้ำตก หรือรสธรรมดา เช่น สลัด รวมไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Nok HI » ศุกร์ มี.ค. 26, 2010 12:38 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ส้มตำเวียดนาม โดย... Nok HI</span></span>

วันนี้อยากทานส้มตำเวียดนาม เลยเอาเมนูง่ายๆมาฝากค่ะ ไปทานที่ร้านบ่อยๆ คุณป้าก็ถามมาทีไรก็สั่งอย่างนี้ทุกที ทำไมไม่ทำเองล่ะ เอาสูตรไป นกไม่ได้ตวงนะคะ กะรสเอาตามใจชอบค่ะ

เครื่องปรุง

◊ มะละกอ แครอท ขูดฝอย
◊ มะเขือเทศ
◊ ใบสะระแหน่
◊ กุ้ง ปู เนื้อสัตว์ที่ชอบค่ะ
◊ น้ำปลาเวียดนาม (สูตรคุณป้าบอกให้ใส่น้ำปลา น้ำส้มสายชู น้ำมะนาว จำนวนเท่ากันค่ะ)
◊ น้ำตาลปิ๊บ
◊ ถั่วคั่ว งาขาว
◊ ซอสพริกเผ็ดตราไก่
◊ พริกสด กระเทียม

วิธีทำ ส้มตำเวียดนามสูตรของคุณป้าเขาจะขยำเอาค่ะ ไม่เอามาตำที่ครก เราทำน้ำซอสก่อน คือเอาพริกสด กระเทียม ตำในครกให้ละเอียด เติมถั่ว ตำให้บุบนิดหน่อย ใส่น้ำปลาเวียดนาม น้ำตาลปี๊บ ซอสพริก งาขาว ชิมรสให้ออกเปรี้ยว หวาน เค็ม เฃ็ด จากนั้นหาถ้วยใบโตๆ ใส่มะละกอ แครอท มะเขือเทศ กุ้ง ปู ลงไป ตามด้วยน้ำซอส ขยำให้เข้ากันดี สุดท้ายใส่ใบสะระแหน่ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย พร้อมเสริฟค่ะ

รูปภาพ

ดูใกล้ๆอีกนิด เรียกน้ำย่อยสาวๆ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nok HI
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย jenitamom » จันทร์ เม.ย. 12, 2010 3:52 am

ได้ฤกษ์งามยามดีส่งการบ้านคุณครูนกสุดสวยสักทีค่ะ ขอบอกว่านักเรียนทำกินมาสามรอบแล้วค่ะ อร่อยมากเลย แต่รอบแรกนักเรียนลืมใส่มะเขือเทศกับถั่วค่ะเพราะรีบจัด เตรียมของไว้เสร็จแล้วค่ะ แต่พอกินเสร็จหันไปดูดันลืมใส่มะเขือเทศกับถั่วเฉยเลย แล้วปูเป็นตัวๆก็ไม่มีนะคะ แต่นักเรียนใช้ปูอัดแทนค่ะ มะละกอก็หาไม่ได้ แต่ด้วยความอยากก็เลยใช้แตงกวากับแครอทแทนค่ะ แต่จะเน้นแครอทมากนิดหนึ่งค่ะ ก็เลยเห็นแต่แครอทค่ะ สะระแหน่ก็ไม่ได้ใส่ หวังว่าคุณครูคงไม่หักคะแนนนะคะ

รูปภาพ

ชัดๆอีกจานค่ะ

รูปภาพ

จานนี้ทำรอบที่สามค่ะ ไม่ลืมใส่ถั่วกับมะเขือเทศแล้วค่ะ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณคุณครูนกคนสวยอีกครั้งนะคะ สำหรับสูตรอร่อยๆแบบนี้ค่ะ ขออวยพรให้คุณครูสวยวันสวยคืนนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jenitamom
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง สลัดและจานยำ