ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตำถั่ว

คลังอาหารจานง่าย เพียงคลุกเคล้า ก็ได้อาหารจานอร่อย ทั้งประเภทรสจัด เช่น ยำ ส้มตำ พล่า ลาบ น้ำตก หรือรสธรรมดา เช่น สลัด รวมไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Sasikarn » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:10 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ตำถั่ว โดย... Sasikarn</span></span>

ฉลองหนักไปหน่อย ยังปวดหัว เวียนหัวอยู่ นึกเปรี้ยวปากอยากทานส้มตำแต่มะละกอไม่มี ไปเปิดตู้เย็นดู มีถั่วฝักยาวฝรั่งกับแตงกวา ตำแตงผสมกันซะเลย มาเตรียมเครื่องปรุงกันก่อนนะคะ ตำถั่ว ใส่พริกแห้งจะอร่อยกว่าค่ะ ใส่เยอะๆเลย ส่วนกระเทียมใส่นิดเดียว เกรงใจฝรั่ง

รูปภาพ

ปลาจ่อมค่ะ ขนมาจากไทย ไว้ใส่ส้มตำโดยเฉพาะ เหม็นมาก

รูปภาพ

น้ำมะขามเปียกค่ะ จะใส่ทุกครั้งเวลาตำส้ม เพราะจะใส่มะนาวนิดเดียว น้ำมะขามเปียกจะทำให้ได้รสเปรี้ยวปนหวานๆค่ะ กลมกล่อมกว่า

รูปภาพ

น้ำตาล กับผงชูรส ใช้น้ำตาลทราย เพราะไม่มีน้ำตาลปี๊บ

รูปภาพ

น้ำปลา

รูปภาพ

แคบหมูค่ะ ชอบเอามาใส่กับส้มตำ อร่อยดีค่ะ

รูปภาพ

สุดท้ายถั่วกับแตงกวาค่ะ สีเขียวน่ากลัวจัง

รูปภาพ

เครื่องปรุงพร้อม อาวุธพร้อม เริ่มเลยค่ะเพื่อนๆ พริก กระเทียมก่อน ตามด้วยถัวฝักยาว ตำแล้วค่อยใส่แตงกวา เสร็จแล้วปรุงรสเลยค่ะ น้ำมะขามเปียก ปลาจ่อม มะนาว มะเขือเทศ น้ำตาล ชูรส น้ำปลา ตำอีกนิด (อย่าเยอะ เดี๋ยวเละ) แล้วตามด้วยแคบหมู คนให้เข้า เทใส่จานทานเลยค่ะ

รูปภาพ

น้ำเยอะไปหน่อยค่ะ ออกจะเละไปด้วย ตอนนั้นหิว มือหนักไปหน่อย

รูปภาพ

ดูชัดๆค่ะ

รูปภาพ

มีเบคอนกับไข่ดาวมาเสริมทัพ

รูปภาพ

ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ทานคนเดียวก็อร่อยได้

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sasikarn
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง สลัดและจานยำ