ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไส้อั่ว

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย @ทานตะวัน@ » พฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 6:19 pm

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้ขอนำไส้อั่วมาเสนอนะคะ ไม่ได้ถ่ายรูปขั้นตอนการทำเอาไว้ เพราะตอนทำทุลักทุเล พอสมควรค่ะ เลยได้แต่รูปตอนเสร็จแล้วมาให้ดู

สูตรได้มาจากหนังสือของ อ. พลศรี คชาชีวะ ค่ะ แต่นำมาดัดแปลงเครื่องปรุงต่างๆเท่าที่พอจะหาได้ โดยการนำเอาพริกแกงแดงมาผสมเข้ากับข่าและตะไคร้ ปั่นรวมกัน ส่วนหมูเราได้หมูสับแบบ ๘๕% - ๑๕% มาทำค่ะ จากนั้นก็นำเครื่องแกงที่ปั่นไว้มาผสมกับหมู ตามด้วยไข่ และใบมะกรูดหั่นฝอย ชิมรสก่อน ด้วยการปั้นเป็นลูกเล็กๆเข้าไมโครเวฟ พอรสชาติถูกปากก็นำไปยัดใส่ไส้ได้เลยค่ะ เอาสูตรเต็มๆมาให้เพื่อนๆได้ดูด้วยค่ะ เผื่อใครมีเครื่องครบอยากทำแบบครบเครื่อง

ส่วนผสมน้ำพริก

◊ พริกแห้งผ่าแช่น้ำพอนุ่ม ๕-๗ เม็ด
◊ ตะไคร้ ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ข่าหั่น ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ขมิ้นสดหั่น ๑ ๑/๒ ช้อนชา
◊ รากผักชีหั่น ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ กระเทียมหั่น ๑/๔ ถ้วย
◊ หัวหอมหั่น ๑/๔ ถ้วย
◊ กะปิ ๑ ช้อนชา
◊ เกลือ ๑ ช้อนชา

โขลกเครื่องปรุงทั้งหมดให้ละเอียด

ส่วนผสมอื่น

◊ ไส้หมู ๓ ขีด
◊ เนื้อหมูบด ๓/๔ กิโลกรัม
◊ มันหมูแข็งหั่นชิ้นเล็กๆ ๑/๔ กิโลกรัม
◊ ผงปรุงรสหมู (คนอร์ หรือรสดี) ๕ ช้อนชา
◊ น้ำตาลปี๊บ ๑-๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ไข่ ๑ ฟอง
◊ ใบมะกรูดหั่นฝอย ๑/๔ ถ้วย
◊ ต้นหอม ผักชี ๑/๔ ถ้วย

วิธีทำ

◊ ผสมหมูบด มันหมูหั่น ผงปรุงรส น้ำพริก น้ำตาลปี๊บ คนให้เข้ากัน หมักไว้ ๑๕ นาที ใส่ไข่กับใบมะกรูด ต้นหอม ผักชี
◊ รีดไส้หมูให้สะเด็ดน้ำ กรอกส่วนผสมลงในไส้ ผูกหัวท้าย นำไปนึ่งไฟอ่อน ใช้เข็มจิ้มไล่ลม แล้วทอดจนเหลือง หั่นเป็นชิ้นพอคำ
◊ ขั้นตอนการยัดไส้นี่เป็นอะไรที่ทุลักทุเลมากๆค่ะ ไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปเพราะมือเปื้อนไปหมดเลยค่ะ แล้วอีกอย่างตอนทำถ้าไม่อยากให้ไส้แตกขณะยัดล่ะก็ ต้องคอยใช้เข็มแทงไส้หมูเอาไว้ค่ะ ไม่อย่างนั้นไส้แตกตอนระหว่างทำต้องมาเริ่มต้นทำใหม่ ขั้นตอนนี้เหนื่อยที่สุดค่ะ
◊ หลังจากยัดไส้เสร็จแล้วก็ถึงขั้นตอนทำให้สุก ในสูตรให้นำไปนึ่งแล้วค่อยเอามาย่าง แต่เราถนัดเอาเข้าอบค่ะ ก็เลยจัดการนำไส้ที่ยัดเสร็จเรียบร้อยแล้ว วางในถาดรองฟอยล์และนำไปอบค่ะ ใช้ไฟประมาณ ๓๕๐ องศาฟาเรนไฮต์ ด้านละ ๓๐ นาทีค่ะ
◊ หลังจากอบครบ ๑ ชั่วโมงก็นำออกมาค่ะ ออกมาได้สีที่สวยงามถูกใจคนทำเป็นอย่างมากค่ะ เป็นอันว่าไส้อั่วรอบนี้ทำออกมาสำเร็จเป็นทีถูกใจค่ะ สีของไส้อั่วหลังจากอบจะออกสีส้มๆ สวยดีค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
@ทานตะวัน@
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ทองกวาว » พฤหัสฯ. มิ.ย. 15, 2006 7:51 pm

ถูกใจและอร่อยม๊ากมากคะครูขา ขอบคุณมากคะสำหรับสูตร

รูปภาพ

รูปภาพ
ทองกวาว
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา