ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

หมูแผ่นนึ่งซีอิ๊ว

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 11:07 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>หมูแผ่นนึ่งซีอิ๊ว โดย... พี่มิ้นท์</span></span>

เป็นเมนููง่ายๆสำหรับเด็กๆค่ะ แต่พี่มิ้นท์ก็กินมาจนแก่แล้วเหมือนกัน สมัยเด็กๆพี่มิ้นท์กินอาหารไม่กี่อย่างค่ะ มีปููจ๋า เนื้อปลาดุกฟูู ปลาทูู หมููแผ่นนึ่งซีอิ๊ว กินแค่นี้จริงๆ กินกับข้าวสวยร้อนๆ เหยาะน้ำปลา อร่อยที่สุด

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 8:54 pm

เครื่องปรุง

◊ หมููสับ ๑๐๐ กรัม
◊ ซีอิ๊วขาว ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกไทยขาวป่น
◊ กระเทียมสับ
◊ น้ำตาลทราย อย่างละนิดแค่ปลายช้อนชา
◊ ต้นหอมซอยละเอียดนิดหน่อย

วิธีทำ ผสมหมููกับเครื่องปรุง คลุกให้เข้ากันจนเหนียว แล้วนำหมููไปแผ่เป็นแผ่นบางๆในจาน

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 9:28 pm

นำไปนึ่งในซึ้งที่ตั้งไฟจนเดือดแล้ว นึ่งประมาณ ๕ นาที พอสุกยกลงโรยด้วยต้นหอมซอย กินกับข้าวสวยร้อนๆ เหยาะน้ำปลาหรือซีอิ๊วนิดหน่อย อร่อยอย่าบอกใครเชียว แต่พี่มิ้นท์บอกที่นี่ที่เดียวค่ะ ครัวไกลบ้าน

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย บั ว ผั น » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 12:43 pm

ไม่มีต้นหอมค่ะ เลยจบด้วยผักชีโรยหน้า

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
บั ว ผั น
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย บั ว ผั น » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 12:45 pm

เมนูนี้ลูกชายชอบมากๆค่ะ ทานเกลี้ยงเลยหมด แล้วยังมีการถามแม่ว่ามีอีกไหมครับ

รูปภาพ
บั ว ผั น

โพสต์โดย pak123 » ศุกร์ เม.ย. 28, 2006 8:49 pm

หมูนึ่งซีอิ๊ว น้ำซอสน้อยไปหน่อยค่ะ

รูปภาพ
pak123

โพสต์โดย cake » พุธ ส.ค. 09, 2006 3:40 am

ชอบทั้งผู้ใหญ่และผู้เด็กเลยค่ะ คลุกกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยจริงๆค่ะ ใครไม่เชื่อต้องลองทำดูนะคะ ที่เห็นสีเขียวๆนั่นเป็นต้นหอมค่ะ ปลูกเองเลยใส่เยอะหน่อยตามความชอบค่ะ

รูปภาพ
cake

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา