ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไก่อบสมุนไพร ๒ สูตร

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:30 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไก่อบสมุนไพร โดย... ณัชชา</span></span>

เบื่อไก่กันหรือยังคะ อย่าเพิ่งเบื่อกันนะ วันนี้ตุ๊กเอาเมนูไก่อบสมุนไพรมาฝาก ที่บอกว่าเมนูส่งท้ายเพราะว่าตุ๊กคงไม่ได้มาโพสต์อีกนานค่ะ อาจจะได้เข้ามาแว๊บๆบ้างเพราะตอนนี้งานเริ่มยุ่งมาก อาจจะไม่ว่างสัก ๑-๒ เดือนนะคะ แต่ว่ารับรองจะหาเวลาแวะเข้ามาในบ้านทุกวัน ไม่งั้นเดี๋ยวลงแดงค่ะ มาดูเครื่องปรุงของเราในวันนี้นะคะ

เครื่องปรุง

◊ ไก่ ๑ ตัว น้ำหนักประมาณ ๑ กิโลกรัมค่ะ
◊ รากผักชีสับละเอียด ๓-๔ รากค่ะ
◊ ตะไคร้สับละเอียด ๓ ต้น
◊ กระเทียมสับละเอียด ๕ กลีบ (กระเทียมจีนที่กลีบใหญ่น่ะค่ะ)
◊ พริกไทยดำและพริกไทยขาว อย่างละ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ข่าแก่สับละเอียดประมาณ ๒ แง่ง (หรือประมาณ ๓ ช้อนกินข้าวได้ค่ะ)
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนโต๊ะ (ถ้าใครชอบรสจัดหน่อยตุ๊กว่าเพิ่มได้อีก ๑/๒ ช้อนโต๊ะนะคะ)
◊ ขมิ้นผง ๒ ช้อนโต๊ะ (ถ้าใครไม่ชอบลดเหลือ ๑ ช้อนโต๊ะ หรือจะไม่ใส่ก็ได้นะคะ แต่ใส่ทำให้ไก่สีสวยขึ้นค่ะ)
◊ ซอสปรุงรสฝาเขียว ๑/๔ ถ้วยตวงค่ะ

อันนี้ส่วนของเครื่องหมักนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:36 am

สำหรับพวกเราชาวไกลบ้าน ถ้าหารากผักชีไม่ได้ตุ๊กว่าใช้ส่วนลำต้นสีเขียวๆผสมด้วยก็ได้นะคะ กลิ่นอาจจะอ่อนนิดหน่อยแต่ก็แก้ขัดได้ (ตัดให้ยาวมาเหมือนในรูปข้างล่างนี้เลยค่ะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:40 am

ทีนี้เรามาเตรียมตัวไก่กันนะคะ ล้างไก่ให้สะอาดนะคะ แล้วจับไก่นอนคว่ำเลยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:42 am

เราจะมาผ่าไก่ออก โดยผ่าตามแนวกระดูกสันหลังเลยคะ อาจจะผ่ายากหน่อยนะ เหตุผลที่ตุ๊กไม่ผ่าทางด้านอกทั้งๆ ที่ผ่าง่ายกว่า เพราะว่าตุ๊กต้องการรักษาความชุ่มชื้นของเนื้อส่วนอกไว้ค่ะ เวลาอบเสร็จจะได้ไม่แห้งมากเกินไป ผ่าแยกกันให้ได้แบบนี้นะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:43 am

พอผ่าไก่ได้แล้ว นำไก่ไปล้างคราบเลือดที่ติดอยู่ออกให้หมดนะคะ เสร็จแล้วนำเครื่องหมักทั้งหมดผสมกันให้ได้แบบนี้

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:46 am

ทีนี้เราก็นำเครื่องหมักที่ได้ ทาตัวไก่ให้ทั่วนะคะ เริ่มจากส่วนท้อง

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:49 am

จนได้แบบนี้นะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 4:52 am

ทีนี้ก่อนอบเรามีทริคนิดนึงค่ะ เพื่อให้เนื้อไก่ส่วนน่องและส่วนหน้าอกไม่แฟ่บเมื่ออบเสร็จ เราจะยัดกระเทียมเข้าไป โดยเริ่มจากส่วนน่องก่อน นำมีดปลายแหลมแทงเข้าไปในเนื้อไก่ตามภาพเลยนะคะ ขนาดพอที่จะยัดกระเทียมเข้าไปได้

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.พ. 28, 2006 8:09 am

แล้วเราก็ยัดกระเทียมตามรอยมีดเลยค่ะ (ขอโทษนะคะภาพไม่ชัด เห็นกลีบกระเทียมตรงน่องไก่กันไหมเอ่ย) ถ้ากระเทียมกลีบใหญ่ไปอนุญาตให้ผ่าครึ่งได้จ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มี.ค. 01, 2006 1:46 am

ทำทั้งสองน่องเลยนะคะ แล้วก็ตรงส่วนอก และส่วนที่ต่ำลงมาจากอกด้วยค่ะ (เรียกไม่ถูกอ่ะ ) ดูตามรูปเลยนะคะ หลังจากที่เราใส่เครื่องหมักลงในตัวไก่แล้ว ให้หมักไก่ไว้อย่างน้อย ๒ ชั่วโมงนะคะ ส่วนผสมจะได้เข้าเนื้อทำให้ไก่หอมมากขึ้น แต่วันนี้ตุ๊กหมักทิ้งไว้ ๑ คืนเลยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 4:08 am

เตรียมเข้าเตาอบค่ะ ตุ๊กใช้ไฟประมาณ ๑๘๐-๒๐๐ องศาเซลเซียส อบประมาณ ๑ ชั่วโมง แต่เพื่อนๆ อย่ายึดเป็นเกณฑ์นะคะ เพราะว่าเตาอบบ้านตุ๊กไม่ดีค่ะ เพื่อนๆ อบที่ไฟประมาณนี้ แต่ว่าสัก ๔๕ นาทีก็ลองเช็คดูนะคะว่าไก่สุกหรือยัง อันนี้พร้อมอบค่ะ ตุ๊กจะห่อกระดาษฟอยล์ด้วยนะคะ เพื่อไม่ให้ไก่แห้งเกินไป โดยเอาด้านที่เป็นมันเข้าหาตัวไก่ จะได้กระจายความร้อนได้ดีด้วย

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 4:42 am

รูปนี้ตอนทำเสร็จแล้วนะคะ ขอโทษจริงๆที่ถ่ายรูปไม่สวยเลย เพราะว่ารีบน่ะค่ะ ไก่นี้ตุ๊กอบไปเป็นของขวัญวันเกิดให้พี่ที่ทำงาน ทำตอนเช้าทำให้เกือบไปทำงานไม่ทันเลยต้องรีบถ่ายรูปค่ะ ขอโทษจริงๆนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 7:57 am

คราวที่แล้วถ่ายรูปได้ไม่ชัด เห็นแล้วขัดใจตัวเอง วันนี้ก็เลยเอารูปใหม่ไฉไลกว่าเดิมมาฝากเพื่อนๆจ้า ร้อนๆ อร่อยๆ เลยนะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » จันทร์ มี.ค. 06, 2006 7:03 am

เอาน้ำจิ้มสูตรยายหนูมาฝากด้วย ขอให้อร่อยกันทุกคนนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย amy » ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 5:24 pm

ไก่อบจำไม่ได้ว่าของใคร เจ้าของสูตรผ่านมาแวะให้คะแนนด้วยนะคะ ด้านนอกอาจจะดูแห้งไปนิด แต่ข้างในเนื้อนุ่มค่ะ แถมน้ำหมักสูตรนี้เข้าถึงเนื้อไก่ดีค่ะ

รูปภาพ
amy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา