ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไก่ลูกทุ่งลุยสวนสมุนไพร

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 20, 2006 2:02 am

ทอดไก่ประมาณ ๑๒-๑๕ นาที ดููว่าไก่สุกเหลืองกรอบก็ตักขึ้นพักไว้ให้สะเด็ดน้ำมัน

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 20, 2006 12:29 pm

เสร็จแล้วจัดใส่จานตามรููปค่ะ เสริฟพร้อมกับสมุนไพรทอดกรอบๆเคี้ยวมันอร่อยถููกปากค่ะ เบียร์เย็นๆเจี๊ยบสักแก้ว กินกับข้าว หรือแทะกินเล่นเพลินๆวันหยุด พี่มิ้นท์ไม่มีใบโหระพา ใบกะเพราทอดกรอบ ถ้าใครหาได้นะคะ จะเพิ่มความอร่อยไก่ลููกทุ่งลุยสวนสมุนไพรเพลินเลยค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 20, 2006 1:55 pm

อย่าลืมข้าวเหนียวสักหนึ่งกระติ๊บนะคะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » เสาร์ พ.ค. 20, 2006 4:28 pm

มาส่งแล้วค่ะคุณครูพี่มิ้นท์คะ เชิญเลยนะคะ พี่ๆน้องๆ และคุณป้า (มีคนเดียว) เชิญชิมได้เลยค่ะ วันนี้ขออนุญาตส่งแบบ ๒ ภาพนะคะ

รูปภาพ

ไม่เข้าใจค่ะว่าทำไมรูปภาพออกมาเล็กจัง รูปภาพข้างล่างก็รูปใหญ่ งงค่ะ คุณครูคะจะหักคะแนนไหมคะเนี่ย บุษใช้พริกขี้หนูแห้งทอดค่ะ อร่อยค่า

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 1:28 am

พี่มิ้นท์คะ ตุ๊กลองทำดูแล้วนะ แต่ขออนุญาตเอาการบ้านมาส่งที่นี่เลย ขอบอกว่าอร่อยมากๆเลยค่ะ ขนาดลูกเลี้ยงตุ๊กที่กินน้อยมากๆ ยังกินซะหมดจานเลย ขอบคุณสำหรับสูตรดีๆนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ทองกวาว » พุธ พ.ค. 24, 2006 7:56 am

ไก่นาลุยสวนสมุนไพรที่ไม่ค่อยมีสวนจะให้ลุยสักเท่าไหร่ค่ะ ไม่รู้ว่าจะผ่านไหมคะครู เมนูนี้คนที่บ้านชอบมากๆเลยค่ะ กินคนเดียวจนหมดจาน แล้วยังถามขออีกจานได้ไหมจ๊ะน้องจ๋า หนูนาเลยบอกรอก่อนนะพี่ พรุ่งนี้จะทำให้ค่ะ (เย็นมากแล้วทอดไม่ได้ เพื่อนบ้านเดือดร้อนค่ะ) คนที่บ้านสวนทันควันนึกว่าเป็นร้านอาหารที่เมื่องไทย ขอปุ๊บได้ปั๊บ

รูปภาพ
ทองกวาว
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย cake » อังคาร ม.ค. 09, 2007 3:58 pm

สีไม่ค่อยสวยแบบต้นฉบับซักเท่าไหร่ แต่หอม อร่อยมากๆค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » อังคาร ม.ค. 09, 2007 3:59 pm

เสริฟปุ๊บ คุณสามีก็ลุกไปคว้าขวดนี้มาทันที ไม่ได้ค่ะ ยังกินไม่ได้ ขอเข้าฉากถ่ายรูปกันก่อน ทำเมนูนี้คิดถึงพี่แพมยังไงไม่รู้ ยิ่งเห็นขวดข้างๆจานนี้ยิ่งคิดถึง

รูปภาพ
cake

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา