ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไข่ตุ๋นผักโขมอบชีส

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย Amelia » อังคาร มิ.ย. 27, 2006 6:51 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไข่ตุ๋นผักโขมอบชีส โดย... Amelia</span></span>

ปรกติจะเห็นแต่เมนูผักโขมอบชีสนะคะ วันนี้มาลองแบบมีไข่ด้วย ทำง่ายๆค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง ต่อ ๑ ถ้วยนะคะ

◊ ใบผักโขมล้างสะอาด ทิ้งให้สะเด็ดน้ำ ๑ ถ้วยตวง
◊ ไข่ไก่ ๑ ฟอง
◊ นมสด ๑๐๐% ๑/๔ ถ้วยตวง
◊ เชดด้าชีส ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ แฮม (หรือบาโลน่า) หั่นชิ้นเล็ก ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ เกลือ ๑/๘ ช้อนโต๊ะ

รูปภาพ

ไม่ต้องแปลกใจนะคะ ไข่ไก่ค่ะ ไม่ใช่ไข่เป็ด ที่อเมริกามีแบบเปลือกสีขาว และสีนวลค่ะ สีนวลจะแพงกว่าสองเท่า

รูปภาพ

นมสดค่ะ

รูปภาพ

เชดด้าชีส

รูปภาพ

แฮม หั่นลูกเต๋าค่ะ

รูปภาพ

วิธีทำ เปิดเตาอบไว้รอเลยค่ะ ไฟ ๑๘๐ องศาเซลเซียส หรือ ๓๕๐ องศาฟาเรนไฮต์ เด็ดผักโขมเอาแต่ใบ หั่นหยาบๆ ถ้าทำให้เด็กอาจจะหั่นเป็นชิ้นเล็กๆก็ได้

รูปภาพ

เอาน้ำใส่หม้อต้มให้น้ำเดือด เอาผักโขมต้มประมาณ ๑/๒ นาทีให้นิ่ม บีบน้ำให้แห้ง พักไว้ให้เย็น จะได้ประมาณ ๑/๓ ถ้วยตวง

รูปภาพ

ตีไข่ในชามพอแตกเข้ากัน

รูปภาพ

เทนมสดลงตีให้เข้ากัน

รูปภาพ

ใส่เกลือ ตีให้เกลือละลาย

รูปภาพ

แล้วใส่แฮมหรือบาโลน่า และผักโขม คนให้เข้ากัน

รูปภาพ

เทส่วนผสมลงในถ้วย หรือภาชนะทนไฟที่อบได้

รูปภาพ

นำเข้าอบในเตาอบนาน ๔๐ นาที หรือจนไข่สุก เมื่อครบตามเวลาแล้วก็เอาออกมาโรยชีสทั่วด้านบน

รูปภาพ

เอาเข้าอบต่ออีก ๒-๓ นาทีให้ชีสละลาย เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ ทานเปล่าๆหรือกับข้าวสวยก็ได้ค่ะ

รูปภาพ

ตักให้ดูด้านในนะคะ ไข่ตุ๋นสูตรนี้ต้องระวังเรื่องเค็มด้วยนะคะ เพราะชีสและบาโลน่าจะมีรสเค็มอยู่แล้ว ต้องระวังอย่าใส่เกลือมากค่ะ และถ้าชอบเบคอนก็ทอดแล้วหั่นชิ้นเล็กๆโรยหน้าอีกทีค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา