ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไข่ตุ๋นแบบญี่ปุ่น

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ ม.ค. 01, 2007 5:45 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไข่ตุ๋นแบบญี่ปุ่น (Chawan-mushi) โดย... พี่มิ้นท์</span></span>

เครื่องปรุง (สำหรับเสริฟ ๒ ที่)

◊ เนื้อไก่หั่นเป็นชิ้น ๕๐ กรัม
◊ กุ้งล้างแกะเปลือกผ่าหลังดึงไส้ดำออก ๔-๖ ตัว
◊ เห็ดหอมแช่น้ำจนนิ่ม ตัดขั้วออก บั้งดอกเห็ดด้านบนให้เป็นแฉก แต่ระวังอย่าให้ขาดแล้วผ่าครึ่งพักไว้
◊ เกลือนิดหน่อย
◊ ซีอิ๊วญี่ปุ่นเล็กน้อย
◊ เหล้าสาเก หรือไวน์ขาว เล็กน้อย ต้องกะเอาตามพอดีชอบค่ะ พี่มิ้นท์ก็เหยาะลงไปแค่ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ แปะก๊วย (ถ้ามี) ต้มสุกแล้วสัก ๑๐ เม็ด
◊ ผักใบเขียวสำหรับโรยหน้า เช่น ใบคึ่นช่าย ต้นหอม ผักชี หรือถ้าไม่มีก็ใช้เมล็ดถั่วลันเตา

เครื่องปรุงไข่

◊ ไข่ไก่ ๒ ฟอง
◊ น้ำซุปสกัด ๑ ถ้วยตวง (ถ้าไม่มีใช้ซุปก้อนรสไก่ หรือรสผัก ละลายน้ำร้อนทิ้งไว้ให้เย็นก่อนนำมาผสม)
◊ เกลือเล็กน้อย
◊ ซีอิ๊วญี่ปุ่น ๒ ช้อนชา
◊ มิริน ๒ ช้อนชา

วิธีทำ

◊ นำไเนื้อไก่ที่หั่นไว้ไปลวกในน้ำร้อน พอเนื้อไก่เป็นสีขาวให้แช่ในน้ำเย็นจัด นำขึ้นซับให้แห้ง เอาไก่ใส่ภาชนะใส่เหล้าสาเก ซีอิ๊วนิดหน่อย คลุกให้เข้ากันหมักทิ้งไว้สักพัก
◊ นำกุ้งที่แกะไว้ลวกในน้ำร้อนจนกุ้งเปลี่ยนสีเป็นสีขาว นำแช่ในน้ำเย็นจัด นำขึ้นพักไว้ซับให้แห้ง
◊ นำไข่ไก่ตีให้เข้ากันกับน้ำซุป มิริน เกลือ ซีอิ๊ว แล้วกรองด้วยผ้าขาวบางหนึ่งครั้ง เพื่อไล่ฟอง แต่ไม่บีบเอาฟองจากผ้าขาวบางลงไปนะคะ ตอนตุ๋นเนื้อไข่จะได้เนียนสวย แบ่งส่วนผสมอื่นๆใส่คนให้เข้ากัน เหลือกุ้งลวก ไก่ลวกที่หมักไว้ ปููอัด
เห็ดหอม ไว้แต่งหน้าด้วย เราจะค่อยๆหยอดตอนที่ตุ๋นไปสักพักจนเนื้อไข่ตั้งตัวแล้ว ถ้าไม่งั้นทุกอย่างจะจมไปในเนื้อไข่หมดค่ะ
◊ ใส่ส่วนผสมทั้งหมดลงในถ้วยที่จะใช้ตุ๋น ปิดด้วยกระดาษฟอยล์ นึ่งด้วยไฟแรงแค่ ๒-๓ นาทีแรก พอไข่ตั้งตัวก็ค่อยๆหย่อนเครื่องที่เหลือ หย่อนให้ลงตำแหน่งที่สวยงามค่ะ หรี่ไฟอ่อนนึ่งต่ออีกประมาณ ๘-๑๐ นาที ยกลงโรยต้นหอมซอย หรือ ผักใบเขียวที่กลิ่นไม่แรง เสริฟได้ค่ะ (ก่อนเอาถ้วยไข่ลงไปนึ่ง น้ำในหม้อนึ่งต้องเดือดก่อนนะคะ แล้วเอาถ้วยไข่ที่ปิดด้วยฟอยล์วางลงไป)

รูปภาพ

ตอนที่ไข่เริ่มตั้งตัวดีก็หย่อน กุ้ง ปูอัด ไก่ เห็ดหอม ปิดกระดาษฟอยล์นะคะ นึ่งต่อด้วยไฟอ่อนสุด ๘ นาที ไม่เกิน ๑๐ นาทีค่ะ ปิดไฟแล้วปล่อยไว้จนเสริฟค่ะจะอุ่นอร่อยเชียว

รูปภาพ

อุ่นจนขึ้นเสริฟที่โต๊ะเลยค่ะ

รูปภาพ

เอารููปมิริน ซีอิ๊ว มาให้ดูู พี่มิ้นท์ก็มีไม่ครบหรอกค่ะ ใช้เท่าที่จะหาได้นะคะ มิรินเป็นเหล้าที่มีรสหวาน ใช้ปรุงอาหารได้หลายประเภท อ่านข้างขวดเลยค่ะ ส่วน Sake เป็นเหล้าสาเก แต่ไม่มีรููปให้ดููค่ะเพราะหมดไปนานแล้ว ค้นดููได้จาก Goole นะคะ เป็นเหล้าญี่ปุ่นที่ใช้ดื่มหรือใส่อาหาร มีหลากหลายชนิดมาก ทำมาจากข้าว หรือบางที่ก็กลั่นมาจากมันสำปะหลัง หรืออ้อย ชนิดพรีเมียมใส่ทองคำเปลวร้อยเปอเซ็นต์ก็มีค่ะ เหล้าสาเกราคาแพง ถ้าไม่มีใช้ไวน์ขาวแทนจ้ะ

รูปภาพ

ซีอิ๊วญี่ปุ่นมีชนิดเค็มมาก ต้องผสมน้ำสต๊อกให้เจือจางก่อนใช้เป็นน้ำจิ้ม ชนิดเค็มน้อยใช้ปรุงอาหาร ญี่ปุ่นเรียกว่าโซยุ ถ้าหาไม่ได้ก็ซีอิ๊วขาวนี่แหละหรือเกลือ พี่มิ้นท์ใช้ทั้งซอสคิคคอแมน ซอสถั่วเหลือง ซอสเห็ด หรือซอสแม๊กกี้ แล้วแต่ถนัด ไม่ซีเรียส

รูปภาพ

นี่ก็ซีอิ๊วค่ะ

รูปภาพ

นี่ก็เอาไว้ผัดผัก ใส่ไปตามเรื่อง ใครอยูเมืองใหญ่ๆคงจะหาของได้ครบนะคะ ส่วนพี่มิ้นท์ดัดแปลงเอาค่ะ

รูปภาพ

หาไม่ได้จริงๆก็นี่ค่ะ Kikkoman ซอสครอบจักวาล

รูปภาพ

หรือตัวนี้ แมกกี้ อโรมา จากเดนมาร์ค อร่อยมากๆค่ะ ขอบอกว่ารสชาติแท้ดั้งเดิมไม่เคยเปลี่ยนแปลง พี่มิ้นท์ยืนยันเพราะกินซอสแม้กกี้มาตั้งแต่สมัยเลิกดูดน้ำข้าวชงกับน้ำตาลปี๊บ หันมากินข้าวสวยร้อนๆราดซอสแมกกี้ แต่ต่อมารสชาติมันเปลี่ยนไป จนมาอยููนอร์เวย์ก็มาเจอเจ้าขวดนี้ รสชาติเดิมขนานแท้ดีใจเหมือนได้ทองคำเลยค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา