ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซี่โครงหมู - หมูย่างซอสบาร์บีคิว

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ ก.ค. 31, 2006 4:44 pm

บราวน์ซอสนี้ก็คงจะจัดเป็นจำพวกซอสปรุงรสอาหารประเภทสเต๊ก ย่าง เหมือนกันนะคะ คล้ายซอสมะเขือเทศ แต่จะมีส่วนผสมที่แตกต่างกัน เช่น ในบราวน์ซอสจะมีส่วนผสมของน้ำสกัดจากมะขาม มะเขือเทศ หอมใหญ่ ฯลฯ น้ำส้มหมักธรรมชาติจากผลไม้ น้ำตาลสกัดจากอินทผาลัม แป้งข้าวไร เป็นต้น จะมีรสเปรี้ยวนำ (รสเปรี้ยวนี้คล้ายรสของน้ำมะขามเปียกค่ะ มีรสเค็มนิดหน่อย และหวานหอมจากอินทผาลัมค่ะ พี่มิ้นท์ไม่ทราบแน่นอนว่าคนอังกฤษและอเมริกันโปรดปรานซอสนี้กับอาหารชนิดใด แต่สำหรับพี่มิ้นท์ใช้ทานกับเนื้อสัตว์ย่าง ทอด และใส่ในข้าวผัดอเมริกัน (เป็นเมนููที่ไม่มีในอเมริกา) แต่นิยมที่เมืองไทยในยุคทหารจีไอเข้ามาตั้งฐานทัพในไทยค่ะ พี่มิ้นท์อยููในกรมทหารอากาศก็เลยได้มีโอกาสลิ้มลองซอสจากเมืองนอกและติดใจในรสชาติมาจนถึงวันนี้ สินค้าตัวนี้ตอนนี้ไปรวมกับ Heinz แล้วค่ะ ถ้าหาไม่ได้ไม่ต้องใช้ค่ะ ก็อย่างที่บอกพี่มิ้นท์บ้าซอสจ้า

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย cake » เสาร์ ส.ค. 19, 2006 2:27 pm

ทำไว้ก่อนออกไปว่ายน้ำกันตอนเย็น ซึ่งเป็นวันที่ไปก่อนเวลากว่าวันอื่นๆ ก็เลยคิดว่าเอาแค่ถ่ายรูปตอนร้อนๆก่อนแล้วกัน กลับมาค่อยถ่ายใหม่อีกครั้ง ปรากฎว่าตอนกลับมาทุกคนหิวตาลาย ประสิทธิภาพในการทำลายสูง ไม่มีโอกาสหั่นให้คุณครูดูว่าเนื้อข้างในเป็นอย่างไร จะทำก็สงสารเจ้านายน้อย เลยขอส่งการบ้านทั้งแท่งนะคะคุณครู อันนี้แค่ครึ่งแถวของซี่โครงเองค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cake

โพสต์โดย cake » เสาร์ ส.ค. 19, 2006 2:27 pm

มีเนื้อและไก่ด้วยค่ะ แต่บอกได้เลยว่าทุกอย่างนุ่มมาก และน้ำซอสอร่อยโดนใจเจ้านายน้อยคนเล็กมาก ขอคลุกกับข้าวด้วย เธอกินซะพุงกางเลย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cake

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา