ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลาจะละเม็ดนึ่งกับน้ำจิ้มไก่(D)

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย คุณนายตื่นสาย. » ศุกร์ มี.ค. 03, 2006 1:34 pm

อาหารจานนี้ง่ายมากๆเลยค่ะ เหมาะสำหรับพ่อบ้านแม่บ้านลูกบ้านที่ทานเผ็ดได้แต่ไม่มาก คือไม่เผ็ดมากน่ะค่ะ เครื่องปรุงมีนิดเดียวเอง ไม่รู้คนอื่นเคยทำกันไหม แต่ดิฉันลอง (มั่ว) ทำดู แล้วดันออกมาเข้าท่า (ตอนแรกนึกว่าฟลุ๊ค แต่ลองทำซ้ำก็อร่อยอีกค่ะ เลยอยากนำมาบอกต่อค่ะ เริ่มเลยนะคะ

เครื่องปรุง

◊ &nsbp; &nsbp;ปลาจะละเม็ด ๑ ตัว
◊ &nsbp; &nsbp;ซีอิ๊วขาว ๓ ช้อนโต๊ะ
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำจิ้มไก่ ๓ ช้อนโต๊ะ
◊ &nsbp; &nsbp;ต้นหอม
◊ &nsbp; &nsbp;พริกชี้ฟ้าหั่น (เอาไว้โรยหน้า)

รูปภาพ
<br><br><span style='font-family:Geneva'><span style='color:red'>ชอบดอกคุณนายตื่นสายค่ะ<br>เกิดง่าย ดูแลง่าย อดทนและออกดอกสวยงาม<br>อยากเป็นได้เหมือนดอกคุณนายตื่นสาย <br>แต่พอเอาจริงๆ ก็เป็นได้แค่<br>..."เเจ๋วตื่นสาย"... ^_^</span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
คุณนายตื่นสาย.
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย คุณนายตื่นสาย. » ศุกร์ มี.ค. 03, 2006 1:43 pm

มีเครื่องปรุงแล้ว มาเริ่มทำกันเลยค่ะ เริ่มจากตั้งน้ำให้เดือดจัดๆ เอาปลาใส่จานไปนึ่งเลยค่ะ ปิดฝาหม้อและใช้ไฟแรงๆ ๓ นาที

รูปภาพ
<br><br><span style='font-family:Geneva'><span style='color:red'>ชอบดอกคุณนายตื่นสายค่ะ<br>เกิดง่าย ดูแลง่าย อดทนและออกดอกสวยงาม<br>อยากเป็นได้เหมือนดอกคุณนายตื่นสาย <br>แต่พอเอาจริงๆ ก็เป็นได้แค่<br>..."เเจ๋วตื่นสาย"... ^_^</span></span>

โพสต์โดย คุณนายตื่นสาย. » ศุกร์ มี.ค. 03, 2006 1:47 pm

ครบ ๓ นาที เปิดฝาหม้อออก เอาซีอิ๊วขาวและน้ำจิ้มไก่ราดเลยค่ะ

รูปภาพ

โพสต์โดย คุณนายตื่นสาย. » เสาร์ มี.ค. 04, 2006 5:11 am

แล้วปิดฝานึ่งต่ออีก ๑ นาที ปิดไฟโรยต้นหอมและพริกซอย เสร็จแล้วค่ะ ง่ายมากใช่ไหมคะ รสชาติจะหวานๆ เค็มๆ มีเผ็ดนิดเดียวเองค่ะ เพราะน้ำจากปลามันออกมาเจือจางน้ำจิ้มไก่ด้วย กินกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยค่ะ

รูปภาพ

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา