ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลาเค็มนึ่งหมูสับ หมูสับนึ่งปลาเค็ม หมูนึ่งปลาอินทรี

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:30 am

หันมาเตรียมจาน วางขิงซอยลงไปกึ่งกลางของจาน ตามด้วยปลาเค็มชิ้นตามต้องการ ไม่ต้องใหญ่มากนะคะ อย่าโลภมาก รู้ค่ะว่ากำลังหิว

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:31 am

ตามด้วยหมูที่หมัก เรียงบางๆลงไปรอบๆปลา

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:32 am

แล้วก็ขิงอีกทีวางทับบนปลา การที่ใช้ขิงวางบนปลาเพื่อดับกลิ่นคาวค่ะ ไม่ว่าจะเป็นทอดหรือต้ม คนฮ่องกงต้องใช้ขิง ตามด้วยต้นหอมและพริก มากน้อยตามชอบ

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:33 am

เสร็จแล้วคลุมด้วยพลาสติกห่ออาหาร ถ้าเกรงว่ากลิ่นมาออกมารบกวนให้ห่อแบบปลายพลาสติกทับกัน หรือพันจานโดยรอบ

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:37 am

เอาไปเข้าไมโครเวฟประมาณ ๑๐ นาที อันนี้แล้วแต่ความแรงของไมโครเวฟที่บ้านด้วยนะ ของยายหนูใช้ ๗ นาทีค่ะ สุกแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ ต.ค. 17, 2007 8:41 am

แกะพลาสติกออก ส่งกลิ่นหอมเย้ายวนใจผู้ที่รักปลาเค็มอย่างยายหนูเป็นอย่างยิ่ง กินข้าว ๒ ชามเลยวันนี้

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 9:40 pm

พี่ยายหนูจ๋า หลังจากที่ทำหมูแดงแล้วไม่ได้กินสมใจปราถนาก็หันหน้ามาหาเมนูใหม่ค่ะ อย่างที่เคยบอกพี่ยายหนูไว้นะคะว่าเหมียวชอบปลาเค็มค่ะ กินกับมืออีกต่างหาก มันแซ่บดีค่ะพี่ เห็นสูตรตั้งแต่พี่ยายหนูโพสต์สูตรใหม่ๆก็ทำกินเลยนะคะ แต่เพิ่งได้มาส่งการบ้านค่ะพี่ อร่อยมากค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยๆนะคะ ทำง่ายด้วยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 10:06 pm

อันนี้ถ่ายแบบอัพเกรดตัวเองนะคะ เพราะว่ายังไม่อยากให้มือเปื้อนค่ะ แต่หลังจากถ่ายรูปเสร็จพี่ยายหนูคงรู้นะคะพี่ว่าเหมียวมือเปื้อนไปหมดเลยจ้า เชิญนะคะ เชิญทุกๆคนเลยค่ะ มาแซ่บด้วยกันนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย {ปูขาเก เซมารู} » เสาร์ พ.ค. 03, 2008 11:01 am

ส่งการบ้านพี่หมูแดงค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... Web Master<br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... <a href='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=pookhakae&group=15' target='_blank'>ปูขาเก เซมารู</a></span><span style='color:#FFFFFF'>.....</span><span style='color:#C58C8C'>ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
{ปูขาเก เซมารู}
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา