ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Pastetchen

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย Kae » อังคาร มี.ค. 14, 2006 6:06 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Pastetchen โดย... Kae</span></span>

เครื่องปรุง

◊ เนื้อไก่ (คนที่นี่ใช้เนื้อลูกวัว อร่อยมาก แต่เก๋ใช้เนื้อไก่เพราะว่ามันถูกกว่า แบบว่างกน่ะค่ะ)
◊ เห็ดแชมปิญอง
◊ หอมใหญ่สับ ๑/๒ ลูก
◊ แป้งสาลี ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ เนย
◊ ใบกระวาน ๓-๔ ใบ
◊ น้ำซุป (เก๋ใช้ก็นคนอร์ ๑/๒ ก้อน ผสมน้ำอุ่น ๒๕๐ ซีซี)
◊ ข้าว (เก๋ใช้ข้าวของเยอรมัน หุงแล้วจะออกแข็งๆหน่อย มันๆ กรุบๆ อร่อยดี)
◊ ไวน์ขาว
◊ วิปครีม
◊ เกลือ
◊ พริกไทย
◊ น้ำมะนาว ๑/๒ ลูกเล็กๆ
◊ แป้งพาย Pastetchen (ที่ทำเป็นรูปถ้วย)

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kae
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Kae » พุธ มี.ค. 15, 2006 12:02 pm

วิธีทำ

◊ ก่อนอื่นเลยเอาเจ้าตัวพายนี้เข้าตู้อบที่ความร้อน ๕๐ องศาเซลเซียส อบพอให้พายอุ่นและกรอบ
◊ หั่นเนื้อไก่และเห็ดเป็นชิ้นเล็กๆ ผัดหอมใหญ่สับกับเนยพอนิ่ม ใส่ไก่ลงไปผัดต่อ ใส่แป้งสาีลีลงไป คนให้เข้ากัน เติมน้ำซุป คนให้เข้ากัน ใส่ใบกระวาน ไวน์ขาวเล็กน้อย ตามด้วยวิปครีม เกลือ พริกไทย น้ำมะนาว คนให้เข้ากัน ชิมรส จากนั้นก็ใส่เห็ดลงไป คนอีกนิด ทิ้งไว้ให้เดือดดี ตักราดลงไปในถ้วยขนมพาย กินกับข้าว อร่อยค่ะ

รูปภาพ
Kae

โพสต์โดย Kae » พุธ มี.ค. 15, 2006 12:11 pm

จานนี้ทำอีกครั้ง ต่างกรรมต่างวาระกับจานข้างบนค่ะ

รูปภาพ
Kae

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2006 1:20 pm

Pastetchen สูตรครูเก๋ค่ะ ตั้งใจจะทำนานแล้ว แต่โดนเมนููอื่นๆมาแซงทางโค้งตลอดเลย พี่มิ้นท์หาพายรููปถ้วยอย่างครููไม่ได้ เลยใช้ Ciabatta ของอิตาลีแทนค่ะ เอามาตัดข้างบนนิดหน่อยให้เป็นหลุม อร่อยกรอบหอมซอสมากค่ะครูู

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 13, 2006 3:07 pm

แฟนพี่มิ้นท์กินไปตั้ง ๓ อัน ชมใหญ่เลย ยังถามว่าไปเอาสููตรที่ครัวไกลบ้านมาเหรอ อ้อ.. แฟนพี่ถามว่า อาหารสัญชาติอะไร พี่มิ้นท์ก็มั่วไปว่าสัญชาติเยอรมันค่ะ ครููเก๋ช่วยมาบอกด้วยนะคะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 13, 2006 5:13 pm

นี่เป็นขนมปังที่พี่มิ้นท์ใช้ทำค่ะ โพสท์รูปให้น้องๆดูตามคำขอมานะคะ สููตรดัดแปลงนิดหน่อยค่ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » เสาร์ พ.ค. 13, 2006 5:21 pm

หาซื้อได้ตามห้าง Coop Domus / Rema 1000 ตรงชั้นที่วางขายขนมปังสำเร็จรููป-สำหรับอบเองนะคะ เอามาตัดให้เป็นช่องสี่เหลี่ยมด้านบนแล้วอบแค่ ๑๐ นาที หรือตามที่เขียนข้างห่อนะคะ ส่วนที่เราตัดอย่าทิ้งนะคะ เอาอบไปด้วย นำมาจิ้มซอสกินอร่อยกรอบมากค่ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย amy » จันทร์ พ.ค. 22, 2006 3:47 pm

วันนี้มี่ไปเดินซื้อของมา เดินไปเดินมามองไปเห็นเจ้าพายที่พี่เก๋ใช้ มี่ก็เลยถ่ายรูปเอามาฝากให้แม่บ้านที่นอร์เวย์ดูกันค่ะ เพื่อใครอยากทำ มี่ไปเห็นมาที ICA นะคะ ราคาประมาณ ๒๕ โครน

รูปภาพ
amy

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา