ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลาผัดเผ็ดใส่กระชาย ปลาดุกผัดเผ็ดหน่อไม้ (D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 1:32 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ปลาฮาลิบัทผัดเผ็ดใส่กระชาย โดย... ยายหนู</span></span>

มีปลาอยู่แต่หาเวลาทำกินไม่ได้ พอดีเมื่อวานนี้เพื่อนเอามะเขือพวงและใบกะเพรามาให้ เห็นปุ๊บอยากทำทันทีเลยค่ะ จัดการเตรียมของทั้งหมดดังภาพบนเขียง ฮ่า.. ฮ่า.. ฮ่า.. ขี้เกียจพิมพ์อ่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 1:41 am

ยายหนูใช้พริกแกงแดงประมาณช้อนโต๊ะพูนๆ แล้วแต่นะค ถ้าชอบเข้มข้นก็ใส่มากหน่อย ตำพริกขี้หนูสดกับกระเทียมลงไปอีก จะได้แซ่บๆ หอมๆ

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 1:48 am

ใส่น้ำมันพอประมาณ ตักพริกแกงลงไปผัดจนหอม

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 3:16 am

ใส่ปลาและมะเขือพวงลงไป แล้วปิดฝา ประมาณ ๕ นาที ปลาก็สุกแล้วค่ะ

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 3:46 am

ปลาบางชนิดจะอมน้ำไว้มาก พอสุกน้ำจะออกมาเยอะ ทีนี้ก็ชิมรส อาจจะขาดเค็มก็หยิบเกลือลงไปนิดหน่อย แล้วก็โยนผักทั้งหมดลงไป เขี่ยไปมาให้ทั่วๆ ยกลง

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2006 7:47 am

เสร็จแล้วเทใส่จาน แต่ยายหนูใส่กระป๋อง ที่ร้านไม่มีจานค่ะ ปลาเละหมดเลย รีบค่ะ มีลูกค้าเข้ามา

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อังคาร มิ.ย. 13, 2006 5:18 pm

ผัดเผ็ดปลาดุกสููตรแซ่บๆ คุณครููหน่อย แม่น้องเบนจี้

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พุธ มิ.ย. 14, 2006 10:32 am

วันนี้นักเรียนอร่อยแบบแซ่บๆแต่เช้าเลยค่ะครู ไม่มีหน่อไม้ค่ะ ลงมือผัดไปแล้ว อ้าว.. ตาลาย เห็นกระป๋องแห้วเป็นหน่อไม้ เลยต้องใส่มะเขือพวงกับถั่วฝักยาวแทนค่ะ ครููจะตัดคะแนนก็ได้ แต่ว่ามันก็อร่อยนะคะครูู ไม่เชื่อครูลองผัดใหม่ก็ได้

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย bunny » พุธ มิ.ย. 14, 2006 4:40 pm

เอาการบ้านมาส่งค่ะคุณหน่อย ไม่กล้าส่งห้องส่งการบ้านเพราะว่ามีความผิดหลายประการค่ะ ไม่มีพริกสด ไม่กล้ากินกระเทียมเพราะต้องไปเรียน แถมถ่ายรูปก็ไม่ดี ไม่ได้เช็ดก่อนเพราะรีบไปเรียน ก็เลยออกมาแบบที่เห็นจ้า เลยดัดแปลงสูตร เป็นใส่น้ำพริกแกงแทน และปลาก็แช่แข็งมา กลัวเหม็นคาวก็เลยไปทอดก่อน เลยออกมาอย่างที่เห็นนี้แหละค่ะ ด้วยความที่อยากกินมากๆ หักคะแนนก็ไม่เป็นไรนะคะครู เพราะว่าอร่อยค่ะงานนี้

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny

โพสต์โดย อุ้มบุญ » พุธ มิ.ย. 14, 2006 9:24 pm

พี่หน่อยขา ปลาแอบเปลี่ยนขั้นตอนนิดหน่อย เหตุเกิดเมื่อวานนี้ ปลาทอดเม็ดมะม่วงหิมพานต์ เห็นน้ำมันมันเหลือเยอะ จะทิ้งก็เสียดาย เลยเกิดความคิดเอาปลาดุกลงทอดดีกว่า ปลาเอาไปทอดก่อนนำมาผัดค่ะ เลยกลายเป็นอร่อยไปกันใหญ่เลย อย่าหักคะแนนปลานะคะคุณครู

รูปภาพ
อุ้มบุญ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย อุ้มบุญ » พุธ มิ.ย. 14, 2006 9:32 pm

ดูกันใกล้ๆ

รูปภาพ
อุ้มบุญ

โพสต์โดย อุ้มบุญ » พุธ มิ.ย. 14, 2006 9:33 pm

อีกรูปนะคะ

รูปภาพ
อุ้มบุญ

โพสต์โดย บั ว ผั น » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2006 2:37 pm

เป็นมื้อกลางวันที่อร่อยสุดๆเลยค่ะครู ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ

รูปภาพ
บั ว ผั น

โพสต์โดย บั ว ผั น » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2006 2:44 pm

อีกรูปนะคะ

รูปภาพ
บั ว ผั น

โพสต์โดย เปี่ยม » จันทร์ ธ.ค. 04, 2006 1:02 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ผัดเผ็ดปลาดุกใส่กระชาย โดย... เปี่ยม</span></span>

สูตรนี้แม่บอกมาค่ะ

เครื่องปรุงพริกแกง

◊ กระเทียม ๕ กลีบใหญ่ ถ้าหัวเล็กก็ ๑๐ กลีบ
◊ หอมแดง ๒-๔ หัว
◊ พริก ๑๐-๑๕ เม็ด
◊ ข่า ๒ แง่ง
◊ น้ำตาลทราย ๑/๒ ช้อนชา
◊ เกลือ ๑/๒ ช้อนชา

เครื่องปรุงอื่นๆ

◊ ปลาดุก
◊ พริกแกง
◊ กระชาย
◊ ใบกะเพรา
◊ ผักที่ชอบ เช่น ถั่วฝักยาว มะเขือเปราะ มะเขือพวง
◊ เครื่องปรุงรสต่างๆ เช่น น้ำปลา น้ำตาล

วิธีทำ

◊ นำเครื่องทุกอย่างมาตำรวมกันให้แหลก
◊ หั่นปลาดุกเป็นชิ้นๆตามขวาง ล้างเคล้ากับเกลือให้หมดคาว ใส่กระชอนพักไว้ให้สะเด็ดน้ำ

รูปภาพ
เปี่ยม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน