ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กุ้งผัดพริกขี้หนููสด เนื้อผัดพริกขี้หนูสด เนื้อสับผัดพริกชี้ฟ้า(D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย tinytan » ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 9:22 am

จานนี้ของสามีค่ะ ขอบคุณพี่มิ้นท์นะคะ ลงให้ตั้ง ๒ สูตร สูตรเผ็ดระฉูดกับสูตรพ่อบ้านเผ็ดน้อยถึงน้อยที่สุด

รูปภาพ
<span style='color:orange'><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'>Tan@DK</span></span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
tinytan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Jeabie » เสาร์ พ.ย. 25, 2006 11:54 am

ด้วยความหิวจัด เจี๊ยบเลยไม่ได้หั่นกุ้งเป็นชิ้นๆเหมือนของคุณครู นอกนั้นตามสูตรทุกอย่างรวมทั้งพริกขี้หนูสับ ๑๐ เม็ด ขอบคุณพี่มิ้นท์ค่ะสำหรับสูตรกุ้งผัดพริกขี้หนูสด อร่อยแซ่บหลายอย่าบอกใคร มีไข่ดาวโปะข้าวร้อนๆ บวกกับความเด้งของเนื้อกุ้ง และความหอมกรุ่นของพริกขี้หนูสดกับใบโหระพา

รูปภาพ
Jeabie
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Jeabie » เสาร์ พ.ย. 25, 2006 6:49 pm

กินไปก็สูดปากไปเพราะความเผ็ด แต่อร่อยเด็ดจริงๆ กินหมดจานเลย

รูปภาพ
Jeabie

โพสต์โดย Jeabie » ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 2:39 pm

จานนี้ทำอย่างเดียวค่ะแต่ไม่ได้ชิม เพราะเจี๊ยบไม่ทานเนื้อ คุณแฟนเลยจัดการซะเรียบร้อยคนเดียว เจี๊ยบถามเค้าว่ารสชาติเป็นยังไง พอไปวัดไปวาได้มั้ย เค้าก็บอกอร่อยมาก ได้สูตรมาจากไหน เลยบอกเค้าว่าก็ได้มาจากปรมาจารย์คนสวยแห่งวงการอาหาร อยู่ในนอร์เวย์นี่เองละ ขอบคุณพี่มิ้นท์สำหรับสูตรเนื้อสับผัดพริกชี้ฟ้าสูตรพ่อบ้านกินจ้า ของแท้ต้องเป็นสูตรพ่อบ้านกินจ้าใช่มั้ยคะ

รูปภาพ
Jeabie

โพสต์โดย Kiblemongrass » ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 7:41 pm

เห็นการบ้านพี่เจี๊ยบ พี่เค้าส่งการบ้านทีไรน่ากินทุกที แถมถ่ายรูปได้สวยจับใจทำให้น้ำลายไหลขึ้นมา แต่พี่เค้าทำให้พ่อบ้านกิน กิ๊บก็อยากทำบ้าง แต่ชอบเผ็ดๆเลยทำอีกเวอร์ชั่นหนึ่ง เป็นเวอร์ชั่นลงมาจากนรก ชอบกินเผ็ดๆค่ะ สูตรพี่มิ้นท์เค้าให้ใส่พริก ๑๒ เม็ด แต่พริกแถวนี้มันแพง กิ๊บงกเลยใส่ไปแค่ ๙ เม็ด มันก็เลยไม่เผ็ดสะใจกิ๊บ แค่แปร่งๆลิ้นนิดๆเท่านั้น ที่หลังต้องใส่ ๑๕ เม็ดเสียละมั้งเนี่ย แต่ถึงจะไม่เผ็ดสะใจกิ๊บแต่มันอร่อยมากจริงๆนะจะบอกให้ กินกะเพราเนื้อที่ไรมันเหม็นคาวเนื้อทุกที แต่วันนี้มีีใบมะกรูดเข้าไปด้วย ดับกลิ่นได้ดีจริงๆ แถมเข้ากันได้ดีด้วย กินใบมะกรูดเข้าไปก็หอมขึ้นคอเลย ชอบมากค่ะ

พี่มิ้นท์ขา กิ๊บส่งการบ้านนะคะ มีเวลาว่างมาตีนักเรียนหน่อย ในฐานะที่งกเกินเหตุ ใส่พริกน้อยกว่าครูสั่ง แต่จานนี้อร่อยถูกใจนักเรียนจริงๆค่ะ มีไข่ดาวด้วยค่ะ เอาแบบตามสั่ง แต่ไข่ดาวกิ๊บชอบไข่แดงสุก เลยออกมาขี้เหร่อย่างที่เห็นค่ะ ผัดไปก็จามไป เจ้าบ้านขำใหญ่ เค้าเดินเข้ามาในครัวก็จามเสียเอง กิ๊บกินไปเค้าก็ถามว่าเผ็ดไหม กิ๊บก็บอกไม่เผ็ด เค้าก็ทำหน้างงๆ กิ๊บเลยว่า ลองมั้ย เค้ามองๆดูเห็นพริกแดงๆเดินหนีไปเลยค่ะ เจ้าบ้านกิ๊บกินเผ็ดไม่ค่อยได้ งานนี้เลยเสร็จหมูกิ๊บค่ะ สบายเรา กินคนเดียวไม่มีคนแย่ง

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน