ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กุ้งเค็มหวาน(D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 10:17 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>กุ้งเค็มหวาน โดย... อำแดงสวีดา</span></span>

จริงๆแล้วไม่รู้ว่าเมนูนี้ชื่ออะไร แต่รสชาติมันเค็มๆ หวานๆ ก็เลยเรียกมันกุ้งเค็มหวาน เรียกมาตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ เห็นมีขายแถวตลาดที่เมืองไทย วิธีที่อำแดงทำก็ง่ายๆค่ะ แค่ต้มน้ำให้เดือด ใส่น้ำตาล เกลือ พอน้ำเดือดแล้วก็เอากุ้งใส่ลงไป เคี่ยวให้น้ำงวดจนเกือบแห้ง เค็มหวานเติมได้ตามชอบใจค่ะ เคล็คลับนิดเดียวคืออย่าใส่กุ้งก่อนน้ำเดือด เพราะมันจะเหม็นคาวมาก เคยลองมาแล้วค่ะ

รูปภาพ
Life is good!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
อำแดงสวีดา
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 10:17 pm

ปรกติเห็นแม่ค้าบางเจ้าเค้าก็เด็ดหัวกุ้งออกนะคะ แต่ว่าดิฉันกินได้ทุกส่วนก็เลยไม่เอาทิ้ง และเคยอ่านเจอในหนังสือว่าใส่วนแข็งๆ ของอาหารทะเลมีไตรโกซานที่เป็นสารช่วยดักจับไขมัน เห็นว่ามันมีประโยชน์ก็ไม่เอาทิ้งค่ะ เปลือกคงไม่ต้องเอาทิ้งเพราะเวลาต้มเนื้อกุ้งมันหดแล้วน้ำเชื่อมก็จะเข้าไปอยู่ในนั้นแทน

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ก.ย. 15, 2006 6:23 am

หัวกุ้งอย่าทิ้งค่ะ เอามาคั่วแล้วต้มทำน้ำซุปต้มส้มเห็ดทะเลได้ เคยดูรายการอาหารที่คุณชาลี อมาตยกุล ทำค่ะ จดสูตรมาแล้ว วันไหนลองทำแล้วเดี๋ยวเอามาลงให้ละเอียดเลยค่ะ ลองทำดูได้ค่ะ อร่อยจริงๆ ยิ่งกินกับข้าวต้มนะ อร่อยสุดยอดเลย

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน