ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซอสมิโซกับแตงกวา

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย jewels » ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 6:45 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ซอสมิโซกับแตงกวา โดย... jewels</span></span>

สวัสดีค่ะ วันนี้เอาเมนูยากๆมาแบ่งค่ะ เคยไปกินที่ร้านอาหารญี่ปุ่น เขามี appetizer เป็นแตงกวาจิ้มกับซอสมิโซ รสชาติออกเค็มนิดๆ หวานหน่อยๆ ด้วยความที่อยากกินก็ต้องทำเองซิคะ หยิบโน่นใส่นี่ออกมาได้รสชาติถูกใจมาก หน้าตาของมิโซที่จิวใช้เป็นแบบที่ไว้ใช้ทำซุปค่ะ แต่อย่างสีเข้มก็ใช้ได้นะจ๊ะ

รูปภาพ

ใส่น้ำพริกหน่อย ถ้าชอบเผ็ดมากก็ใส่มากนะคะ ปรกติแล้วจิวชอบ Tabasco sauce มาก เพราะเผ็ดสะใจดีแต่มันแพง พอดีไปเจอซอสพริกยี่ห้อนี้ ทำจากพริกสดเหมือนกัน เป็นของคนเอเชียเราเอง รู้สึกว่าทำจากมาเลเซีย ราคาครึ่งเดียวของ Tabasco เองค่ะ ก็เป็นแม่บ้านนี่คะ ต้องหาของดีๆ ราคาถูกๆ มาใช้

รูปภาพ

ออกตัวก่อนนะว่าไม่มีสูตรตายตัวนะคะ ใช้โดยประมาณ รสชาติก็แล้วแต่ชอบ หวาน เค็ม เผ็ด

สิ่งที่ต้องเตรียม

◊ ซอสมิโซประมาณ ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำผึ้ง ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ซอสพริก ๑ ช้อนชา
◊ น้ำสุก นิดหน่อย
◊ แตงกวา

วิธีทำ ยากมากๆเลย เพราะต้องผสมทุกอย่างเข้าด้วยกัน ถ้าข้นไปก็เติมน้ำได้ทีละนิด จากนั้นก็เตรียมแตงกวา ล้าง หั่นเป็นชิ้นยาวๆ ถ้าไม่ชอบไส้จะเอาออกก็ได้ พักให้สะเด็ดน้ำแล้วเอาเข้าไปแช่ในตู้เย็น ให้เย็นจัดๆเลย ทานแล้วชื่นใจ วันนี้หั่นผลไม้ด้วย ลองเอาแอ๊ปเปิ้ลเขียวจิ้มซอสก็อร่อยดีเหมือนกันนะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jewels
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม