ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ยำเต้าหู้ยี้

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พุธ มี.ค. 28, 2007 6:52 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ยำเต้าหู้ยี้ โดย... ตุ้ยนุ้ย</span></span>

วันนี้ขอเสนอเมนูง่ายๆอีกแล้วค่ะ สูตรนี้เป็นสูตรของคุณยาย สมัยเด็กๆคุณยายชอบทำให้ทานอยู่เสมอ ทั้งหอม ทั้งอร่อย อาจจะเป็นอีกเมนูหนึ่งแทนพวกน้ำพริกทั้งหลายก็ได้นะคะ ทานกับผักสดๆโดยเฉพาะ แตงกวา กับกะหล่ำปลี

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ เต้าหู้ยี้ ๓ ก้อน
◊ กระเทียมสับ หรือโขลก ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ หอมแดง ๑ หัว
◊ พริกขี้หนู ๑๕ เม็ด หรือ น้อยกว่านี้แล้วแต่ตามอัธยาศัย
◊ น้ำตาลทราย ๑-๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ รสดี ๑/๒ ช้อนชา
◊ มะนาว ๑ ลูก
◊ น้ำมันพืช ๒-๓ ช้อนโต๊ะ

นี่เป็นขวดเต้าหู้ยี้ที่ใช้ค่ะ

รูปภาพ

เปิดออกมาแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ วันนี้ใช้ ๓ ก้อน

รูปภาพ

กระเทียบสับค่ะ

รูปภาพ

พริกขี้หนู หอมแดงซอย และ มะนาว

รูปภาพ

เรามาเริ่มทำด้วยการนำกระเทียมมาเจียวก่อนนะคะ

รูปภาพ

เมื่อเจียวกระเทียมจนเหลืองได้ที่แล้ว

รูปภาพ

ให้นำกระเทียมเจียวออกจากกระทะนะคะ (ในรูปลืมเอาออกค่ะ) แล้วเบาไฟให้อ่อนลงนะคะ นำเต้าหู้ยี้ทั้ง ๓ ก้อนนั้นใส่ลงในกระทะ ระวังน้ำมันกระเด็นใส่นะคะ ควรหาฝาหม้อหรือมีที่ปิดอย่างอื่นมากันเอาไว้ด้วยก็ดีค่ะ

รูปภาพ

หลังจากนั้นก็ใช้ตะหลิวบี้เต้าหู้ยี้ให้แหลก เอาน้ำเต้าหู้ยี้ในขวดใส่ลงไปสักหน่อยด้วยค่ะ

รูปภาพ

เมื่อบี้เสร็จแล้วก็ผัดกับน้ำมันในเคล้ากันสักครู่ค่ะ ผัดให้หอม แต่ต้องระวังอย่าให้ไหม้นะคะ แล้วใส่น้ำตาล มะนาว ลงไป ผัดให้เคล้าเข้ากันดี แบ่งกระเทียมเจียว ที่เราพักเอาไว้มาใส่ในกระทะสักครึ่งหนึ่งค่ะ ชิมรสด้วยนะคะ ตามที่เราชอบได้เลยค่ะ

รูปภาพ

เหตุผลที่ไม่ใส่เกลือหรือน้ำปลา เพราะเต้าหู้ยี้นั้นมีรสเค็มอยู่แล้วนะคะ เคล้ากันเรียบร้อยแล้วตักใส่ถ้วยได้เลยค่ะ หน้าตาออกมาเป็นแบบนี้

รูปภาพ

นำหอมแดง พริกขี้หนู ผสมใส่เคล้ากันอีกแล้วค่ะ ให้ทั่วนะคะ แล้วใส่กระเทียมเจียวที่เหลือโรยหน้าเลยค่ะ

รูปภาพ

ใส่พริกขี้หนูโรยหน้าซักหน่อย

รูปภาพ

ง่ายมั้ยคะ และแล้วนางเอกก็ออกมาคู่กับพระเอกค่ะ เชิญชิมและชมกันตามสบายนะคะ ขอให้ทุกท่านสนุกในการทำและการชิมยำเต้าหู้ยี้ค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม