ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปูหลน

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย แอมเบอร์ » อังคาร ม.ค. 17, 2006 9:15 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ปูหลน โดย... แอมเบอร์</span></span>

ตอนกลับไปเมืองไทย มีโอกาสได้ไปทานอาหารไทยลือชื่อว่าอร่อยมาก ปรากฏว่าสั่งปูหลนแล้วกลับผิดหวัง เพราะมีแต่รสหวานอย่างเดียว ไม่ยักอร่อยอย่างที่คิด ไม่เป็นไรทำกินเองก็ได้ ลูกสาวบอก แม่น่ะอย่างนี้ทุกที ชอบคิดว่าตัวเองทำอร่อยกว่าที่ร้านเค้า แล้วจริงอ๊ะเปล่าล่ะ แม่ถาม จริงจ้ะ ลูกตอบ (สงสัยกลัวอด)

เครื่องปรุง

◊ เนื้อปู ตามกำลังทรัพย์และความชอบ
◊ กะทิ ๑ ถ้วย กับน้ำเปล่า ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ หอมแดงซอยบาง ๓ หัว
◊ ตะไคร้หั่นฝอย ๑ ต้น
◊ ใบมะกรูดหั่นฝอย ๓-๔ ใบ
◊ น้ำมะขามเปียก
◊ น้ำตาลปี๊บ
◊ น้ำปลา
◊ พริกชี้ฟ้าแดง เหลือง หั่นเฉียง ๓-๔ เม็ด

รูปภาพ

มาลงมือทำกันเลยค่ะ ซอยหอมแดง ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกชี้ฟ้า เตรียมไว้

รูปภาพ

ตั้งกะทิ ใช้ไฟอ่อนนะคะ ไม่งั้นกะทิจะแตกมัน ผิดสูตรคุณนายสมร แม่อิฉัน

รูปภาพ

พอกะทิเริ่มเดือดรุมๆ (ศัพท์แม่อิฉันอีกเช่นกัน) ใส่เครื่องปรุงที่หั่นเตรียมไว้ลงไป ยกเว้นพริก (เดี๋ยวเผ็ดเสียชีวิต แต่ถ้าใครชอบเผ็ดๆก็ตามสบายค่ะ ใส่ไปเลยโลด)

รูปภาพ

เดือดรุมๆ อีกครั้ง ปรุงรสด้วยมะขามเปียก น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา ชิมจนได้ที่นะคะ ควรเป็นรสจัด กลมกล่อมทั้งสามรส เพราะเราทานกับผักต่างๆ

รูปภาพ

ชิมรสจนได้ที่แล้ว ใส่พริกลงไป กลิ่นเผ็ดโชยขึ้นจมูก

รูปภาพ

ใส่เนื้อปูแกะ นางเอกของเรื่องลงไปแล้วรีบปิดเตา อย่าเพิ่งคนนะคะ ไม่งั้นเนื้อปูแหลกหมดไม่อร่อย เราใช้วิธีกดเนื้อปูเบาๆ ให้จมลงไปในน้ำกะทิ แล้วปิดฝา ทิ้งไว้บนเตาซัก ๕ นาที

รูปภาพ

เสร็จแล้วค่ะ จัดใส่จาน ทานคู่กับผักสด ผักต้มตามชอบ ถ้าใครหาขมิ้นขาวได้จะอร่อยมากค่ะ แต่ที่สวิสไม่มีค่ะ เลยเป็นแค่กะหล่ำปลีกับข้าวโพดอ่อนนะคะ อร่อยจังค่ะ (ไม่ชมตัวเองแล้วจะไปชมใคร) สำหรับเมนูนี้จะใช้ปูเค็มก็อร่อยมากค่ะ ที่นี่มีแต่ปูเค็มตัวเล็กจิ๊ดเดียว แช่แข็งมา ดูแล้วเหมือนแมงมุม ไม่กล้าทานอ่ะ

รูปภาพ
<span style='color:red'>แม่น้อง <b>Dino</b> สุดหล่อ ครับผม</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แอมเบอร์
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Bonita » พุธ ม.ค. 18, 2006 9:20 pm

คุณครูแอมเบอร์ขา อย่าหักคะแนนหนูนะคะ เพราะว่าทำซะเยอะแยะเลยค่ะ หิวค่ะ กินข้าวหมดไปเป็นหม้อแล้วค่ะ น้ำหนักสกัดไม่อยู่จริงๆค่ะ อิอิอิ แต่ไม่เป็นไรค่ะ มีน้องเสร็จแล้วจะกลับมาตั้งหน้าตั้งตาลดค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม