ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกปลากระป๋อง

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Yui Oz » พุธ ม.ค. 13, 2010 1:38 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกปลากระป๋อง โดย... Yui Oz</span></span>

ก่อนอื่นต้องขอโทษพี่ๆ น้องๆ ก่อนนะคะที่ไม่มีภาพขั้นตอนวิธีการทำ พอดีเป็นครั้งแรกที่ยุ้ยทำทานน่ะค่ะ แล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าจะออกมาเป็นยังไง แต่สรุปว่าพอทำเสร็จอร่อยดี ก็เลยนึกถึงพี่ๆ น้องๆ ชาวครัวไกลบ้านกัน เผื่อมีใครสนใจ

เครื่องปรุง มีดังนี้ค่ะ

◊ ปลากระป๋อง (ยุ้ยใช้ปุ้มปุ้ยกระป๋องเล็กค่ะ)
◊ เห็ด ๔-๕ ดอก
◊ พริกสด แล้วแต่ใครชอบเผ็ดมากเผ็ดน้อยนะคะ
◊ กระเทียม ๓ กลีบ หรือแล้วแต่ชอบค่ะ
◊ หอมแดง ๒-๓ หัว หรือเหมือนเดิมค่ะ แล้วแต่ชอบ
◊ สะระแหน่ (ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่พอดีที่บ้านยุ้ยปลูกเองค่ะ)
◊ ต้นหอม ผักชี
◊ มะนาว
◊ ปลาร้า ถ้าไม่ทานปลาร้าก็ใส่น้ำปลากับผงชูรสแทนนะคะ แต่พอดีของยุ้ยนี้ปลาร้าอย่างเดียวก็เอาอยู่

ทีนี้มาถึงวิธีทำนะคะ เอาพริก กระเทียม หอมแดง เห็ด ไปคั่วหรือเผาพอให้นิ่ม เกรียมหน่อยๆ เสร็จแล้วก็อามาตำให้แหลกพอประมาณ กะเอานะคะว่าชอบแหลกมากแหลกน้อย เสร็จแล้วก็ใส่ปลากระป๋อง ตำพอให้ส่วนผสมทุกอย่างเข้ากันดี ปรุงรสตามใจชอบ ใส่ต้นหอม ผักชี สะระแหน่ ตำอีกนิดหน่อยพอให้เข้ากันก็เป็นอันเสร็จแล้วค่ะ อย่าลืมผักแกล้มนะคะ ของยุ้ยมีแค่แตงกับผักชีค่ะ ทานกับข้าวเหนียวหรือข้าวสวย อร่อยค่ะ หวังว่าคงจะถูกใจกันบ้างนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yui Oz
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม