ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกมะขาม

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย ก๋วยจั๊บ » อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 3:22 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกมะขาม โดย... กวยจั๊บ</span></span>

นำมะขามอ่อนมาล้างน้ำ เอามีดขูดเปลือกแข็งๆออก จะได้มะขามอ่อนที่หน้าตาสวยสดงดงามแบบนี้ครับ

รูปภาพ

แล้วก็นำมะขามไปตำให้ละเอียด

รูปภาพ

ตำจนมะขามหมดก็ตักขึ้นมาพักไว้ในกะละมังก่อนนะครับ

รูปภาพ

นำหอมแดง กระเทียม พริก ลงไปโขลกในครกให้ละเอียด ขั้นตอนนี้ผมถึงกับลงทุนเอาแว่นตาว่ายน้ำมาใส่เพื่อป้องกันพริกกระเด็นเข้าตาครับ

รูปภาพ

เมื่อตำละเอียดดีแล้วก็ใส่มะขามที่ตำไว้ลงไปใหม่ พร้อมกับหมูสับลงไปโขลกให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียว

รูปภาพ

เมื่อทุกอย่างเป็นเนื้อเดียวกันแล้วหน้าตาก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ สภาพเตรียมขึ้นกระทะ

รูปภาพ

เทน้ำมันใส่กระทะ ใช้ไฟปานกลาง เทน้ำพริกลงไปผัด เติมน้ำตาลปี๊บลงไป ปรุงรสตามใจชอบ ใส่พริกขี้หนูอีกส่วนหนึ่งลงไปผัดด้วย

รูปภาพ

ผัดไป ผัดมา เพลินดีนะครับ

รูปภาพ

เผลอแป๊บเดียวก็ได้น้ำพริกมะขามร้อนๆ มาคลุกกับข้าวสวยร้อนๆ ทานกับไข่เค็ม ไข่แดงมันเยิ้ม อร่อยที่สุด แต่วันนี้แม่ผมไปขุดหน่อไม้ข้างบ้านครับ ได้มา ๓ หน่อ เอามาฝานแล้วต้ม จิ้มน้ำพริกมะขามกิน อร่อยดี ประหยัดด้วย

รูปภาพ
<span style='color:red'>ข้าแต่พระบิดาเจ้า พระองค์ทรงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างแท้จริง เป็นบ่อเกิดอันประเสริฐแห่งความศักดิ์สิทธิ์ทุกประการ<br>ที่สุดขอทรงพระกรุณาให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย สมควรมีส่วนในชีวิตนิรันดรกับพระนางพรหมจารีย์มารีย์ พระชนนีพระเจ้า</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก๋วยจั๊บ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม