ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เต้าเจี้ยวหลน

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย ก๋วยจั๊บ » จันทร์ ส.ค. 04, 2008 2:06 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เต้าเจี้ยวหลน โดย... กวยจั๊บ</span></span>

เครื่องปรุง

◊ หอมแดงซอย
◊ เต้าเจี้ยว เลือกแต่เนื้อนะครับ เอาน้ำออก
◊ หมูสับ
◊ มะขามเปียก
◊ น้ำตาลปี๊บ
◊ กะทิ แยกเป็นหัวกะทิ และหางกะทิ
◊ พริกหยวก
◊ ผักสดตามชอบ

ลงมือทำเลยครับ เริ่มจากซอยหอมแดงแบบนี้ เยอะๆยิ่งดี ผมชอบมากๆ

รูปภาพ

เทเต้าเจี้ยวลงในกระชอน

รูปภาพ

ผมจะเอามะขามเปียกมาสับครับ เพราะให้เม็ดมันแยกออกมา

รูปภาพ

หมูสับครับ (ปรกติจะสับเอง แต่วันนี้ขึ้เกียจครับ ไปตลาดก็เหนื่อยพออยู่แล้ว)

รูปภาพ

น้ำตาลปี๊บ

รูปภาพ

นำหอมแดง เต้าเจี้ยว มะขามเปียก หมูสับ น้ำตาลปี๊บ ลงขยำในหม้อที่มีหัวกะทิอยู่

รูปภาพ

นำขึ้นไปตั้งไฟ พอกะทิเดือดแล้วใส่หางกะทิลงไปทันที

รูปภาพ

พริกหยวกคว้านไส้ออก แล้วนำลงไปใส่ในหม้อที่กำลังเดือดปุดๆ

รูปภาพ

ตั้งไฟไปสักครู่ หน้าตาก็ออกมาพร้อมรับประทานแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ผักพร้อม คนพร้อม ข้าวพร้อม ลงมือได้ครับ

รูปภาพ
<span style='color:red'>ข้าแต่พระบิดาเจ้า พระองค์ทรงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างแท้จริง เป็นบ่อเกิดอันประเสริฐแห่งความศักดิ์สิทธิ์ทุกประการ<br>ที่สุดขอทรงพระกรุณาให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย สมควรมีส่วนในชีวิตนิรันดรกับพระนางพรหมจารีย์มารีย์ พระชนนีพระเจ้า</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก๋วยจั๊บ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม