ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกอ่อง

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Hommy » พุธ ธ.ค. 10, 2008 7:23 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกอ่อง โดย... Hommy</span></span>

นำอาหารล้านนามาแบ่งปันค่ะ

รูปภาพ

ทานกับข้าวเหนียวค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ หมูบดติดมัน ๒๐๐ กรัม
◊ มะเขือเทศลูกเล็กผ่าครึ่ง ๒๐ ลูก
◊ น้ำปลาจะใส่รสดีหมูด้วยก็ได้นะคะ
◊ ผักซี รากผักซี ๒-๓ ราก
◊ พริกแห้งเม็ดใหญ่ แช่น้ำแล้วหั่น มากน้อยตามชอบ
◊ ข่าซอย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ตะไคร้ซอย ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ผิวมะกรูดซอย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกไทยขาว ตามชอบ
◊ หอมแดงซอย ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ กระเทียม ๑๐ กลีบ

วิธีทำ โขลกทั้งหมดเข้าด้วยกันให้ละเอียด หรือใครจะทุ่นเวลาด้วยการใช้น้ำพริกแกงเผ็ดแทนก็ได้นะค ประมาณ ๒ ช้อนโต๊ะ แต่ต้องเติม พริก กระเทียม รากผักชี และข่าลงไปนะคะ จะได้เข้มข้นขี้น

รูปภาพ

โขลกน้ำพริกเสร็จแล้ว นำหมู มะเขือเทศ ลงไปตำนะคะ ใส่รสดี น้ำปลา ไปด้วยนะคะ พอตำใกล้เสร็จ นำผักชีซอยตำลงไปด้วย

รูปภาพ

ตั้งกระทะใส่น้ำมัน นำเครื่องทีตำมาผัด

รูปภาพ

ผัดจนสุก ออกมันนะคะ

รูปภาพ

ตักใส่ถ้วย โรยด้วยผักชี พร้อมรับประทานกับข้าวเหนียวหรึอข้าวสวยก็ได้ค่ะ (คนเหนือมักทานกับข้าวเหนียวค่ะ) ทานกับผักต้ม ผักสด ตามชอบนะคะ ทานไม่หมด เก็บไว้ในตู้เย็นนำมาอุ่นแล้วทานได้อีกนะคะ

รูปภาพ
<span style='color:green'>..............สวัสดีเจ้า by ต้นหอม, </span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hommy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย sweetest2008 » พุธ ก.พ. 04, 2009 10:01 pm

น้ำพริกอ่อง หนูปานหัดทำครั้งแรก ติดใจค่ะ สามีทานแล้วก็ชอบมากเลย ทานกับผักสดเยอะ อร่อยที่สุดจ้า เชิญคุณครูและเพื่อนๆมาชิมกันจ้า หยอดคะแนนลงท้องเยอะๆนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ
sweetest2008

โพสต์โดย Bobby_bas » พฤหัสฯ. ก.พ. 19, 2009 7:38 pm

ลองทำดูครับ ปรกติทำอาหารไม่เป็น เริ่มลองทำดู คนรอบข้างบอกว่าอร่อยเลยมีกำลังใจทำ ขอบคุณสำหรับสูตรน้ำพริกอ่องแสนอร่อยนะครับ

รูปภาพ
Bobby_bas

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม