ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Spaghetti Bolognese (D)

คลังอาหารประเภทเส้นต่างๆ เช่น ก๋วยเตี๋ยว เกี๊ยว พาสต้า ลาซานญ่า ขนมจีน เป็นต้น

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:44 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Spaghetti Bolognese โดย... aorangelus</span></span>

วันนี้ไม่รู้จะทำอะไรกินมื๊อเย็น เลยทำสปาเก็ตตี้ค่ะ สูตรนี้ได้มาจากคุณหมูอ้วนค่ะ เมื่อหลายปีก่อนที่ร้านทำอาหารขายด้วย ลูกค้าชอบสั่งเมนูนี้ค่ะ เลยนำสูตรมาฝากเพื่อนๆ เริ่มกันเลยดีกว่านะ สูตรนี้สำหรับ ๒ ที่นะคะ

เครื่องปรุง

◊ เนื้อบด ๒๕๐ กรัม
◊ เกลือป่น
◊ พริกไทยป่น
◊ น้ำมันมะกอก
◊ ซอสมะเขือเทศ ๑๒๕ กรัม
◊ มะเขือเทศสับผสมหัวหอมสับ ๑ กระป๋อง ใช้แค่ ๑/๒ กระป๋อง
◊ พริกหวาน ๑ ลูก ซอยละเอียด
◊ หอมหัวใหญ่ขนาดกลางสับละเอียด ๑ หัว
◊ พาเมซานชีส สำหรับโรยหน้า
◊ เส้นสปาเก็ตตี้ วันนี้ใช้เบอร์ ๓

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:45 pm

วิธีทำ ตั้งกระทะหรือหม้อให้ร้อน ใส่น้ำมันมะกอก แล้วนำหอมใหญ่ กับพริกหวานสับลงไปผัด

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:51 pm

ผัดจนหอมใหญ่และพริกนิ่มและหอม จากนั้นนำเนื้อบดลงไปผัด ยีให้เนื้อไม่เป็นก้อนติดกัน

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:52 pm

ผัดจนเนื้อเริ่มสุก ใส่มะเขือเทศสับลงไป ๑/๒ กระป๋อง ผัดให้เข้ากัน

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:53 pm

จากนั้นเติมซอสมะเขือเทศลงไป คนให้เข้ากัน แล้วเติมน้ำเปล่าลงไปนิดหน่อยเพื่อไม่ให้ซอสข้นจนเกินไป และทำให้ไม่มีรสเปรี้ยวจากซอสมะเขือเทศมากเกินไปด้วยค่ะ

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:55 pm

เคียวไปเรื่อยๆ จนน้ำซอสเริ่มงวดนิดๆ หมั่นคนนะคะจะได้ไม่ติดก้นกระทะ แล้วจึงปรุงรสด้วยเกลือ ค่อยๆใส่นะคะ อย่าให้เค็มมากชิมรสตามชอบใจแล้วกัน

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:56 pm

แล้วเติมพริกไทยไปเลย เผ็ดมากเผ็ดน้อยแล้วแต่ค่ะ

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:57 pm

เคี่ยวต่ออีกสักพักให้น้ำซอสข้นสักนิด แล้วปิดไฟยกลงค่ะ

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 9:58 pm

ลืมบอกไประหว่างที่ทำซอสเราสามารถต้มเส้นสปาเก็ตตี้ไปด้วยได้เลย พอซอสสุกได้ที่เส้นสปาเก็ตตี้ก็สุกพอดีกันค่ะ เสร็จแล้วหน้าตาออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 10:00 pm

จัดฉากให้ดูกันชัดๆอีกสักภาพนะคะ

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย aorangelus » จันทร์ ม.ค. 08, 2007 10:01 pm

ภาพนี้เตรียมหม่ำค่ะ โรยชีสเรียบร้อย

รูปภาพ
aorangelus

โพสต์โดย Sanhathai » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2007 4:30 pm

อาหารเย็นก้านยาววันนี้ อร่อยมากค่ะ ก้านยาวกินเกลี้ยงแบบแทบไม่ต้องล้างจานเลย สงสัยกะจะช่วยเมียทางอ้อม ไม่ให้เหนื่อยมาก ขอบคุณพี่อ้อสำหรับสูตรด้วยค่ะ

รูปภาพ
<u><span style='color:purple'><b>Amy@Dubai</b></span></u>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sanhathai
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Sanhathai » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2007 4:31 pm

ดูกันใกล้ๆหน่อย

รูปภาพ
<u><span style='color:purple'><b>Amy@Dubai</b></span></u>
Sanhathai

โพสต์โดย Tanja » อังคาร ก.พ. 13, 2007 5:49 pm

กระซิบข้างหูคุณครูคนสวยว่า นักเรียนลอกการบ้านหนูเอมี่มาค่ะ แบบทนไม่ไหว ก็น้องสาวทำได้น่ากินมากๆ ยั่วกิเลสพี่หมวยสุดๆเลยค่ะ

รูปภาพ
Tanja

โพสต์โดย Tanja » อังคาร ก.พ. 13, 2007 5:49 pm

วันนี้หิมะตกปรอยๆ ตอนเช้าบรรยากาศดีมากๆ เป็นมื้อเช้ากับ Spaghetti Bolognese ที่วิเศษที่สุดไปเลยค่ะ

รูปภาพ
Tanja

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ก๋วยเตี๋ยว และพาสต้า