ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมจีนน้ำยาป่า น้ำยาป่าปลากระป๋อง น้ำยาป่าไก่ย่าง รวม ๕ สูตร (D)

คลังอาหารประเภทเส้นต่างๆ เช่น ก๋วยเตี๋ยว เกี๊ยว พาสต้า ลาซานญ่า ขนมจีน เป็นต้น

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:19 pm

ต้องขอเล่าที่มาที่ไปก่อนนะคะ จริงๆแล้วที่ได้ทำน้ำยาไก่ย่างก็เพราะว่าเหมียวชวนเพื่อนคนไทยมากินส้มตำที่บ้านเมื่อวันอาทิตย์ค่ะ ก็ย่างไก่กินกับส้มตำและขนมจีนค่ะ แต่ว่ากินกันไม่หมด ไก่เหลือ ขนมจีนเหลือ เหมียวก็เลยเอามาทำเป็นน้ำยาป่าไก่ย่างซะเลยค่ะ ไม่เสียของดีด้วย นี่ค่ะไก่ย่างที่เหลืออยู่ค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:19 pm

และนี่ก็ขนมจีนที่เหลือค่ะ สังเกตดีๆจะเห็นว่ามีเส้นขนมจีนแห้งๆข้างบนด้วยนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:20 pm

เหมียวทำกินวันนี้เองค่ะ เพราะวันนี้หนักๆหัวค่ะ หลังจากเลิกงานก็นึกอยากกินอะไรเผ็ดๆให้หัวมันโล่งค่ะ ก็พอดีกับมีไก่ย่างเหลือและผักชีลาวกับต้นหอมก็ยังเหลือจากอ่อมกบ ก็เลยทำกินเป็นอาหารเย็นวันนี้เลยค่ะ ก่อนอื่นก็เอาพริกแห้ง กระเทียม หอมแดง กระชาย ตะไคร้ ลงต้มก่อนนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:20 pm

ระหว่างที่รอหม้อต้มพริกเดือดก็มาฉีกไก่ย่างไว้รอค่ะ

รูปภาพ
Bonita

แล้วก็เอาใส่เครื่องปั่นนะคะ แต่ถ้าใครจะใช้ครกตำก็ได้นะคะ แต่วันนี้เหมียวเหนื่อยมาจากที่ทำงานแล้ว ขอใช้เครื่องทุ่นแรงนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:21 pm

ปั่นแค่พอหยาบๆก็พอค่ะ แต่ถ้าชอบละเอียด น้ำแกงข้นๆ ก็ปั่นนานๆให้ละเอียดได้เลยนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:21 pm

แล้วก็เอาเนื้อไก่ย่างที่ปั่นแล้วใส่หม้อแกงรอไว้ได้เลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

ตอนนี้พริกแห้ง กระเทียม หอมแดง กระชาย และตะไคร้ของเราก็สุกแล้วค่ะ ตักเอาออกมาปั่นได้เลยนะคะ (ยกเว้นพริก) ใส่น้ำไปตอนปั่นด้วยนิดหน่อยค่ะ เครื่องจะได้ทำงานไม่หนักมาก เหตุผลที่แยกพริกเอาไปปั่นต่างหากเพราะเหมียวไม่ชอบให้มีเม็ดพริกในหม้อแกงค่ะ แต่ถ้าใครชอบจะปั่นรวมกันทุกอย่างในครั้งเดียวก็ไม่ผิดกติกาค่ะ

รูปภาพ
Bonita

เหมียวปั่นแค่หยาบๆนะคะ เพราะว่าโดยส่วนตัวชอบกินแบบว่าเวลาที่เราเคี้ยวไปโดนกระชายน่ะค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:22 pm

แล้วก็เอาเทใส่ไปในหม้อที่มีเนื้อไก่ย่างอยู่นะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:22 pm

แล้วก็เอากระชอนพาดบนปากหม้อได้เลยค่ะ เพราะว่าเหมียวชอบกินแบบไม่มีเม็ดพริกนะคะ ก็เลยต้องแยกกากพริกและเม็ดพริกออกก่อนค่ะ

รูปภาพ
Bonita

ทีนี้ก็ปั่นพริกแห้งที่เราต้มไว้ได้เลยค่ะ ปั่นให้ละเอียดๆเลยนะคะ ใส่น้ำไปตอนปั่นด้วยนิดหน่อยค่ะ แล้วก็เทพริกปั่นใส่กระชอนเพื่อกรองเอาเม็ดพริกออกค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:23 pm

แล้วก็เทน้ำใส่ไปบนกระชอนกะว่าให้ได้ปริมาณเท่ากับน้ำแกงของน้ำยาป่าพอค่ะ แล้วก็เอาช้อนคนไปคนมาเรื่อยๆนะคะ พริกปั่นจะค่อยๆสีจางลงค่ะ และจะเหลือแค่เม็ดพริกกับกากพริกเท่านั้นในกระชอน และสีแดงเข้มข้นในหม้อแกงที่ไม่ต้องพึ่งพริกแดงแห้งเม็ดใหญ่เลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ พ.ค. 07, 2007 4:23 pm

ยกหม้อตั้งไฟได้เลยค่ะที่นี้ รอแค่ให้หม้อเดือดอย่างเดียวค่ะ ทีนี้เราก็มาล้างผักชีลาว ต้นหอม ใบมะกรูด แล้วก็หั่นรอไว้ได้เลยนะคะ และที่เหมียวต้องหั่นใบมะกรูดก็เพราะว่าเหมียวเป็นโรคจิตค่ะ กินใบมะกรูดเป็นใบๆไม่เป็นค่ะ ก็เลยหั่นให้มันชิ้นเล็กๆหน่อย เวลาเรากินขนมจีน ใบมะกรูดที่เราหั่นใส่ไป เราก็ได้กินไปด้วยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

พอหม้อเดือดก็ใส่น้ำปลาร้าค่ะ เหมียวมีแต่ปลาร้าสับค่ะ ใส่ไป ๒ ช้อนกินข้าวพูนๆเลยค่ะ แล้วก็ปรุงรสตามชอบนะคะ แล้วก็ปิดไฟได้เลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ก๋วยเตี๋ยว และพาสต้า