ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

พาสต้าผัดกะเพรา(D)

คลังอาหารประเภทเส้นต่างๆ เช่น ก๋วยเตี๋ยว เกี๊ยว พาสต้า ลาซานญ่า ขนมจีน เป็นต้น

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 8:59 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>พาสต้าผัดกะเพรา โดย... ณัชชา</span></span>

ใครจะว่าตุ๊กเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนก็ยอมค่ะ วันนี้ขอเสนอจานง่ายๆ ไสตล์ไทยๆ ไม่ว่าใครก็ต้องทำได้ค่ะ เมนูนี้เป็นเมนูประจำบ้านที่เวลาคิดไม่ออกว่าจะกินอะไรดี ก็จะได้จานนี้มาตลอด ลองมาชิมด้วยกันนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:04 am

เครื่องปรุง

◊ พาสต้า เลือกชนิดได้ตามชอบค่ะ ประมาณ ๒๐๐ กรัมค่ะ
◊ เนื้อหมูบด ๒๕๐ กรัม
◊ เห็ดนางฟ้าจิ๋ว ๑๐๐ กรัม (เปลี่ยนเป็นผักชนิดอื่นก็ได้นะคะ เช่น แครอท ถั่วฝักยาว บร็อคโคลี่ ฯลฯ)
◊ ใบกะเพราตามชอบ
◊ พริกชี้ฟ้า ๑ เม็ด
◊ พริกขี้หนู ๕ เม็ด
◊ กระเทียมกลีบใหญ่ ๓-๔ กลีบ
◊ พริกไทยป่น ๑/๒ ช้อนชา
◊ น้ำมันพืช ประมาณ ๒-๓ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำมันหอย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ซีอิ๊วขาว ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำปลา (ตามชอบค่ะ)
◊ น้ำตาล (ถ้าชอบ ตุ๊กไม่ใส่ค่ะ)

ขั้นแรกนะคะ เตรียมต้มเส้นพาสต้าไว้ก่อนเลย

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:08 am

พอสุกแล้วก็นำมาผ่านน้ำเย็นทันทีค่ะ เพื่อให้เส้นหยุดสุก ตุ๊กใช้เปิดน้ำก๊อกไหลผ่านเลยค่ะ เสร็จแล้วพักไว้ก่อนค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:14 am

มาเตรียมตำพริกกันนะคะ เอาพริกชี้ฟ้า พริกขี้หนู กระเทียมและพริกไทย โขลกหยาบๆค่ะ เสร็จแล้วตั้งกระทะใส่น้ำมันพืชให้พอร้อน นำส่วนผสมพริกที่ได้ลงผัด ผัดให้กลิ่นหอมนะคะ ได้ยินคนข้างบ้านจามเป็นใช้ได้ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:15 am

พอเราทรมานคนข้างบ้านจนได้ที่แล้ว ก็เอาหมูบดใส่ลงไปค่ะ ผัดพอให้หมูสุกนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:16 am

เสร็จแล้วเติมน้ำมันหอยลงไปค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:18 am

ไม่รู้ใครเหมือนตุ๊กหรือเปล่า เวลาผัดกะเพราจะแบ่งกะเพราส่วนหนึ่งไปผัดกับเนื้อหมูก่อน เพราะตุ๊กรู้สึกว่ามันจะหอมขึ้นค่ะ ว่าแล้วก็ใส่ใบกะเพราลงไป

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:20 am

ตามด้วยเห็ดนางฟ้าจิ๋วค่ะ ขั้นนี้เราจะปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว และน้ำปลาเลยนะคะ ตุ๊กจะชอบหนักไปทางน้ำปลามากกว่า ชอบให้ผัดออกมาแล้วมีกลิ่นน้ำปลาหน่อยๆ อร่อยดีค่ะ ปรุงรสตามชอบกันเลยนะคะ ใครจะใส่น้ำตาลทรายก็ไม่ผิดกติกาจ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 9:22 am

ถึงตอนนี้แล้ว คนข้างบ้านคงย้ายหนีเพราะทนกลิ่นพริกไม่ไหวไปแล้วค่ะ เราก็เอาเส้นพาสต้าที่ต้มไว้จนสุกใส่ลงไป (ถ้าใครต้มเส้นเละเกินไป เวลาผัดให้ผัดเบาๆ นะคะ ไม่งั้นพาสต้าจะเละดูไม่น่ากินค่ะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 5:51 am

พอผัดพาสต้าเข้ากันแล้ว ลองชิมรสอีกครั้งนะคะว่าเค็มพอหรือเปล่า ถ้าไม่พอก็ปรุงเพิ่มนะคะ พอรสชาติถูกใจแล้วก็ใส่ใบกะเพรา ผัดให้เข้ากัน แล้วปิดไฟเลยจ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 1:24 am

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วจ้า มาดูกันใกล้ๆ อาหารจานนี้ตุ๊กเชื่อว่าทุกคนทำได้ค่ะ ตุ๊กแค่มาโพสต์ไว้เป็นความคิด เผื่อว่าวันหนึ่งนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรกินดี เมนูนี้ก็เป็นเมนูง่ายๆ ที่ใช้เวลาไม่นานนะคะ แล้วก็อร่อยด้วย ได้ไข่ดาวกรอบๆสักฟอง พริกน้ำปลาอีกนิด รับรองจะติดใจ อ้อ.. จะเปลี่ยนเนื้อหมูเป็นอย่างอื่นก็ไม่ผิดกติกานะจ๊ะ ขอให้อร่อยและสนุกกับการทำครัวนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. ก.ค. 06, 2006 8:51 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เส้นจันทน์ผัดกะเพรากรอบ โดย... ซัมเมอร์</span></span>

นอกจากข้าวผัดใบกะเพรา วันนี้ชวนเพื่อนๆมาทำก๋วยเตี๋ยวผัดใบกะเพรากันค่ะ เพิ่มใบกะเพรากรอบมาให้ด้วยค่ะ

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. ก.ค. 06, 2006 9:21 am

เครื่องปรุง

◊ ก๋วยเตี๋ยวเส้นจันทน์ ๒๕๐ กรัม
◊ เนื้อไก่ ๑ ถ้วย
◊ พริกชี้ฟ้าเขียวแดงซอย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ กระเทียมสับ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกขี้หนูซอย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำมัน ๑/๔ ถ้วย
◊ น้ำปลา ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ซีอิ๊วดำ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกไทยป่น ๑/๒ ช้อนชา
◊ ใบกะเพราเด็ด ๒ ถ้วย

วิธีทำ เตรียมเครื่องปรุงทั้งหมดให้พร้อม เส้นจันทน์แช่น้ำให้นิ่มเตรียมไว้เช่นกัน

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » จันทร์ ก.ค. 10, 2006 7:36 am

นำกระทะตั้งไฟ ใส่น้ำมันให้ร้อนใช้ไฟแรง พอน้ำมันร้อนให้ลดไฟลง แล้วแบ่งใบกะเพรามา ๑ถ้วยลงไปทอดให้กรอบ ตักขึ้นซับน้ำมันพักไว้

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » จันทร์ ก.ค. 10, 2006 7:45 am

ใช้กระทะใบเดิมนั้นแหละค่ะ ใส่กระเทียม พริกชี้ฟ้า พริกขี้หนู พริกไทยลงผัดจนหอม

รูปภาพ
ซัมเมอร์

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ก๋วยเตี๋ยว และพาสต้า