ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มะม่วงน้ำปลาหวาน(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ เม.ย. 02, 2006 11:15 pm

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>มะม่วงน้ำปลาหวาน โดย... พี่มิ้นท์</span></span>

วันนี้ขอเสนอมะม่วงน้ำปลาหวานสููตรลููกทุ่งโลโซค่ะ มิ้นท์ไม่ใช่คนเมืองหลวงเกิดและโตตามต่างจังหวัด เพราะคุณพ่อเป็นทหารต้องย้ายราชการไปหลายภาค จึงมีโอกาสได้ลิ้มชิมรสอาหารของหลายๆพื้นที่ เติบโตและเห็นสิ่งต่างๆมากมาย สููตรวันนี้จึงจำมาจากบางพื้นที่ค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ เม.ย. 02, 2006 11:27 pm

เครื่องปรุง

◊ น้ำตาลปี๊บ ๑/๒ ถ้วย
◊ น้ำตาลทรายแดง ๑/๒ ถ้วย
◊ น้ำเปล่า ๑/๔ ถ้วย
◊ น้ำปลาดี ปริมาณตามชอบ
◊ กะปิ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ กุ้งแห้งป่นฟูู ๑/๒ ถ้วย
◊ กุ้งแห้งเป็นตัวๆพอประมาณ
◊ พริกป่น ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกแห้งเม็ดใหญ่หั่นบางๆ
◊ หอมแดงซอยบางๆ
◊ พริกขี้หนููสดซอย พอประมาณ
◊ มะม่วงล้างให้สะอาด ปอกเปลือก ฝานบางๆ

วิธีทำ

◊ เคี่ยวน้ำปลาหวานโดย นำน้ำตาลทรายแดง น้ำตาลปี๊บ น้ำเปล่า ใส่หม้อ ตั้งไฟเคี่ยวสักพัก พอน้ำตาลละลายเข้ากันดี เติมน้ำปลา กะปิ ชิมรสให้รสหวานนำเค็ม เคี่ยวต่อไปเรื่อยๆใส่พริกป่น เคี่ยวต่อจนเหนียวขนาดนี้ค่ะ ตามดููรููปนะคะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ เม.ย. 03, 2006 6:23 pm

ลองใช้ช้อนที่คนตักขึ้นแล้วเทดูู ถ้าน้ำตาลเหนียวเคลือบช้อนและเนียนก็ใช้ได้ค่ะ เสร็จแล้วทิ้งไว้ให้เย็นจึงใส่กุ้งแห้งป่น คนให้เข้ากัน ใส่พริกแห้งหั่นบาง ใส่พริกขี้หนููสด ใส่กุ้งแห้งตัวๆคนให้เข้ากันใส่หอมแดงซอย ก็นำไปกินกับมะม่วงได้แล้วค่ะ

รูปภาพ

ส่วนมิ้นท์ทำครั้งหนึ่งก็มากพอประมาณ พอใส่กุ้งแห้งป่นแล้ว คนให้เข้ากันจะแบ่งเก็บใส่ขวดแก้วค่ะ แบ่งออกมากินเป็นคราวๆไป ตักแบ่งแล้วนำไปผสมเครื่องเป็นน้ำปลาหวาน แบบไม่ผสมมิ้นท์ใช้เป็นน้ำเมี่ยงคำ เก็บได้นานในตู้เย็นค่ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 03, 2006 7:38 pm

พี่มิ้นท์จ๋า วันนี้เหมียวโชค ๒ ชั้นค่ะ คือว่าโชคดีได้มะม่วงดิบค่ะ ดีใจมากๆเลยค่ะ เพราะมันไม่ค่อยจะมีมาให้เห็นง่ายๆหรอกนะคะ ส่วนอีกชั้น ก็คือว่าเหมียวไปขุดน้ำปลาหวานเจอแล้วค่ะ เลยเอามาให้พี่มิ้นท์และเพื่อนๆดูนะคะ นี่ค่ะ หอบหิ้วมาไกลจากเมืองไทยเชียวนะคะ

รูปภาพ

พอเปิดฝามาไม่เสียใจเลยแม้แต่นิดเดียวค่ะ เพราะว่าข้นดีมากเลย แต่ว่าไม่เผ็ดสะใจแค่นั้นเองค่ะ เหนียวกำลังดีเลยค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ เม.ย. 03, 2006 7:43 pm

นี่ค่ะมะม่วง เห็นแบบนี้ยังกรอบอยู่เลยนะคะ เคี้ยวกรุบๆเลยค่ะ เวลาซื้อต้องเอามือบีบที่ผลมะม่วงดูนะคะ เลือกลูกที่แข็งๆค่ะ จะเปรี้ยวนิดๆไม่เปรี้ยวมากค่ะ แต่แก้ขัดได้ค่ะ

รูปภาพ

ส่วนน้ำปลาหวานของเหมียว เหมียวใส่น้ำปลากับพริกป่นเพิ่มไปอีกค่ะ แล้วก็ใส่หอมซอย เหมียว มีแต่หอมหัวใหญ่ค่ะ แล้วก็กุ้งแห้งค่ะ ทำให้ข้นๆค่ะ เพราะประหยัดน้ำปลาหวานค่ะ เวลาเรากิน เราก็ช้อนกินแต่กุ้งกับหอมซอยค่ะ เต็มปากเต็มคำดีแท้ค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » อังคาร เม.ย. 04, 2006 8:16 am

นี่ค่ะ เสร็จเรียบร้อยแล้ว มากินด้วยกันนะคะ เหมียวนั่งกินไปด้วย นั่งโพสต์ไปด้วยนะคะเนี่ย เพราะเพิ่งกลับจากโรงเรียนค่ะ วันนี้เรียนตอนเย็นค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย aalesund » จันทร์ เม.ย. 10, 2006 10:19 am

เห็นพี่มิ้นท์ทำแล้วอดใจไม่ได้ เลยขอส่งการบ้านหน่อยค่ะ แต่อุปกรณ์ไม่ครบนะคะ ขาดพริกแห้ง เลยใส่แค่พริกขี้หนู แค่นี้ก็เผ็ดแล้ว น้ำปลาหวานอร่อยมากค่ะ แต่เสียดายมะม่วงดันไม่เปรี้ยวซะงั้น เซ็งเลย

รูปภาพ
aalesund
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย amy » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 11:30 pm

มะม่วงน้ำปลาหวาน ของครูมิ้นท์ค่ะ อร่อยหายอยากเลยค่ะ ต่อไปนี้มี่ก็ไม่ต้องง้อน้ำปลาหวานที่เค้าทำขายกันแล้วเพราะได้สูตรของพี่มิ้นท์มาอร่อยกว่าตั้งเยอะ แถมเลือกใส่เฉพาะของที่ชอบได้ด้วย มี่ไม่ใส่หอมแดงนะคะ ครูจะตัดคะแนนมั้ยเนี่ย

รูปภาพ

รูปภาพ
amy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน