ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แยมโรล (D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย Kae » พฤหัสฯ. ม.ค. 26, 2006 11:27 am

ไม่ได้เข้าบ้านหลายวัน มันแต่ไปซุ่มทำแยมโรลสูตรป้ามุกดาอยู่ หน้าตาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่พอกินได้นะ เพราะว่าแฟนเก๋บอกว่าอร่อย ต้องขอบคุณป้ามุกดามากที่บอกสูตร ได้กินหายอยากแล้ว ยังไงก็ฝากป้ามุกดาช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kae
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 6:08 pm

ที่เห็นว่าผิวแตกๆน่ะค่ะ แนนใช้กระดาษฟอยล์ปูแล้วม้วนค่ะ พอเหงื่อขนมออกมันเลยติดกับกระดาษฟอยล์ค่ะ (ด้วยขี้เกียจซักผ้าขนหนูค่ะ พี่ๆอย่าทำตามนะคะ) แล้วแยมโรลของแนนก็เลยเป็นลายๆน่ะค่ะ สังเกตดูข้างๆขนมนะคะ

รูปภาพ

ตัดแล้วนะคะ มาหม่ำด้วยกันค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 6:35 pm

สามีชมใหญ่เลยค่ะ แล้วก็แค่ชั่วพริบตาขนมหมด ฮะฮ่า คราวหน้าจะไม่ขี้เกียจซักผ้าขนหนูแล้วค่ะ ขนมจะได้สวยๆ ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณป้ามุกดา

รูปภาพ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

โพสต์โดย Kae » จันทร์ มี.ค. 13, 2006 4:39 pm

ส่งการบ้านแยมโรลของป้ามุกดาอีกรอบค่ะ แต่คราวนี้ดัดแปลงเป็นช็อคโกแล็ตแทน เมนูโปรดเลยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Kae

โพสต์โดย พิงค์กี้ » อังคาร มี.ค. 14, 2006 9:23 am

เค้กโรล เป็นสูตรของหลายๆคนรวมกัน มีทั้งของป้ามุกดา พี่แอมเบอร์ และน้องแป้ง

รูปภาพ

ทานกับกาแฟร้อนๆ อร่อยมากเลยค่ะ

รูปภาพ
พิงค์กี้

โพสต์โดย เยาว์ » พุธ มี.ค. 15, 2006 7:11 am

ส่งการบ้านแยมโรลของป้ามุกดาค่ะ

รูปภาพ
เยาว์

โพสต์โดย แนท » อาทิตย์ เม.ย. 23, 2006 2:32 am

ป้ามุกดาจ๋า แนทเอาการบ้านมาส่งค่ะ แนททำนานแล้วละจ้ะ แต่ว่าไม่ได้เอาการบ้านมาส่งซักที แนททำได้ไม่ค่อยสวยเลยน่ะจ้ะ ไม่นุ่มด้วย แต่ว่าพอกินได้จ้ะ มีคนแอบย่องๆ มาหยิบด้วยละจ้ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
แนท

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 2:47 pm

สวัสดีค่ะคุณป้ามุกดาและเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน วันนี้เหมียวเข้ามาอ่านเล่นๆค่ะ อ่านไปอ่านมาก็มาสะดุดเอาสูตรแยมโรลของป้ามุกดาค่ะ ตัดสินใจทำอันนี้ล่ะวันนี้ ว่าแล้วเหมียวก็ลงมือทำแยมโรลให้พี่ยิ้มทานกับกาแฟค่ะ

คลิ๊กดูสูตรแยมโรลของป้ามุกดาอร่อยมากค่ะ และทำง่ายด้วยค่ะ อยากให้เพื่อนๆได้ลองทำกันค่ะ ทำง่ายและใช้เวลาไม่นานเลยค่ะ และเป็นสูตรที่ทำกินได้พอดีค่ะ คือไม่มากเกินไปค่ะ เหมียวว่ากำลังพอดีค่ะ

ภาพนี้ตอนม้วนเสร็จแล้วนะคะ เหมียวใช้ไส้แยมสตรอเบอร์รี่ค่ะ ทาแยมบางๆค่ะ อร่อยพอดีเลยค่ะ ไม่หวานมากเกินไปค่ะ เหมียวทำตามสูตรป้าเด๊ะเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 2:47 pm

ตอนนี้หั่นใส่จานไป ๓ ชิ้นค่ะ พี่ยิ้มเค้าขอ ๓ ชิ้นค่ะ พอเหมียวหั่นเสร็จคุณพี่แกวิ่งไปหยิบครีมมาฉีดใส่เพิ่มความอ้วนเข้าไปอีกค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 2:48 pm

พี่ยิ้มรับไปก่อน ๓ ชิ้น แล้วก็ฉีดครีมบนแยมโรลไปเรียบร้อยค่ะป้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 2:48 pm

ดูเนื้อเค้กสิคะ เนื้อนุ่มมากเลยค่ะ ประทับใจจริงๆเลยค่ะป้า ไม่คิดว่าทำครั้งแรกจะทำได้ดีขนาดนี้ (ยอตัวเองอีกแล้ว)

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 2:49 pm

เหมียวถ่ายรูปมุมโน้น มุมนี้กำลังเพลินๆค่ะป้า พี่ยิ้มวิ่งมาขออีก ๒ ชิ้นค่ะ คุณเธอบอกว่า "อร่อยมากจ้ะที่รัก" ก็ได้ไปอีก ๒ ชิ้นค่ะ แถมครีมเพิ่มไปอีก โปรดสังเกตครีมนะคะ ล้นตัวขนมเลยค่ะ นี่ถ้าไม่บอกว่าเป็นแยมโรล บางคนอาจคิดว่าเป็นครีมเค้กแน่ๆ เลยค่ะเฮ่อ แล้วแบบนี้จะมีวันผอมไหมเนี่ย

สรุปพี่ยิ้มกินไป ๕ ชิ้นค่ะ เหมียว ๒ ชิ้น อร่อยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับสูตรอร่อยสูตรนี้ค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 8:52 pm

หลังจากเมื่อตอนบ่ายพี่ยิ้มกินไปแล้วนะคะ ๕ ชิ้น ตกเย็นมา คุณพี่แกกินไปอีก ๓ ค่ะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า แบบนี้คุณป้ามุกดาจ๋า สงสัยเหมียวคงไม่ได้ทำบ่อยๆแล้วค่ะ เดี๋ยวพี่ยิ้มจะพุงใหญ่เกินไปมากกว่านี้

ดูนะคะ ตกเย็นมาคุณพี่แกไอเดียบรรเจิดอีกแล้วค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 8:52 pm

ใกล้ๆ อีกรูปจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย ภัสสร » ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 6:20 pm

ส่วนแยมโรล ตอนลอกกระดาษออกเนื้อโรลติดออกมาด้วยบางส่วนค่ะ สงสัยทำครั้งหน้าอาจจะต้องลดเวลาอบลงสักเล็กน้อย ภัสสรทำเป็นแยมโรลกาแฟ ไส้แยมเชอร์รี่ กับไส้โคโคนัทพีแคน แยมโรลทำมาหลายสูตรแล้ว แต่สูตรของป้ามุกดาอร่อยที่สุดเลยค่ะ เนื้อโรลนิ่มมากเลย ใครไม่เคยทำลองทำได้เลยค่ะ อร่อยจริงๆค่ะ

ป้ามุกดาขา ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ

รูปภาพ
<span style='color:red'><b>สุขหรือทุกข์ขึ้นอยู่กับตัวเรา</b></span>
ภัสสร

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน