ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซินนามอนโรล

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย ขวัญสวีเดน » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 4:25 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ซินนามอนโรล โดย... ขวัญสวีเดน</span></span>

สวัสดีค่ะพี่ๆ วันนี้ขวัญทำขนมมาฝากค่ะ เป็นขนมสวีเดนเลยหรือป่าวขวัญก็ไม่รู้ ชื่อมันขวัญก็ไม่รู้ว่าอะไร รู้แต่ชื่อของสวีเดนนะคะ เขาเรียกว่า kanelbulle พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกหน่อย ของชอบขวัญค่ะ อร่อยมากๆ ชมตัวเองนิดๆ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขวัญสวีเดน
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ขวัญสวีเดน » เสาร์ เม.ย. 22, 2006 5:41 pm

ขวัญพยายามบอกสูตรเท่าที่ขวัญสามารถนะคะ ขอโทษทีนะ ถ้าไม่เข้าใจอะไรก็ถามได้ค่ะ ถ้าจะทำ ๔๕ อันก้อตามสูตรนี้เลยค่ะ

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลีอเนกประสงค์ ๑๕ dl
◊ น้ำตาล ๑ dl
◊ เกลือ ๓/๔ ช้อนชา
◊ มาการีน ๑๕๐ กรัม
◊ แป้งเชื้อ ๑ ซอง
◊ นมจืด ๕ dl
◊ ไข่ ๑ ฟอง
◊ น้ำตาลทรายขาว

วิธีทำ

◊ เริ่มจากนำมาการีนใส่หม้อตั้งไฟ พอมาการีนละลายบหมดแล้วก็เอาออกจากเตา แล้วเทนมจืดลงไป คนให้เข้ากัน ใส่ยีสต์ทำให้เป็นก้อนเล็กๆ แล้วก็คนไปด้วย จากนั้นใส่น้ำตาล เกลือ คนให้เข้ากัน ตามด้วยแป้งสาลี พยายามคนให้แป้งไม่ติดกับภาชนะ เมื่อได้ที่แล้วก็ปิดไฟ ยกลงจากเตา ปิดผ้าคลุมไว้ประมาณ ๒๐-๓๐ นาที
◊ นำแป้งสาลีมาโรยไว้โต๊ะ เอาตัวแป้งที่เรานวดไว้ครั้งแรกวางลงไป นวดจนก้อนแป้งนั้นไม่ติดมือเรา จากนั้นใช้ไม้รีดแบนๆ เหมือนสี่เหลี่ยมผืนผ้า
◊ นำมาการีน หรือเนย มาทาให้ทั่วแผ่นป้งที่นวดไว้ โรยน้ำตาลให้ทั่ว ตามด้วยผงซินนามอน (อบเชย)
◊ จากนั้นเราก็ม้วนจากทางยาวนะคะ ตัดให้เป็นชิ้นเล็กๆ ๔๕ ชิ้น ใส่ถาดแล้วเอาผ้าคลุมอีกทีประมาณ ๒๐-๓๐ นาที
◊ ตีไข่แล้วเอาไปทาที่หน้าขนมทุกชิ้น โรยน้ำตาลตาม เอาเข้าอบด้วยความร้อน ๒๕๐ องศาเซลเซียส ประมาณ ๘-๑๐ นาที สุกแล้วทิ้งไว้ให้เย็นก็รับประทานได้ค่ะ

รูปภาพ
ขวัญสวีเดน
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » อาทิตย์ เม.ย. 23, 2006 9:47 am

น้องขวัญเก่งจังเลยค่ะ ถ้าเห็นของพี่แล้วน้องจะสั่นค่ะ ฮ่า.. ฮ่า.. คือสั่นหน้าไม่เอาเลยน่ะค่ะ แต่ของพี่ไม่ใส่อบเชย พี่ไม่ค่อยชอบจ้า กลิ่นมันแรง กินทีไรนึกว่ากินขนมปังพะโล้ทุกทีเลย

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2006 11:33 am

จากที่ขอจดสูตรไว้นานแล้ว วันนี้เลยได้เริ่มทำขนมอีกที หลังกลับมาอยู่เมืองไทย แต่เตาอบที่บ้านเมืองไทยอันเท่าเมี่ยง เลยทำแบบพอเพียง แต่ไม่พอญาติพี่น้องค่ะ

รูปภาพ
obb
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน