ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมจีบหมู ขนมจีบกุ้ง ขนมจีบไก่ ขนมจีบเจ(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย {นิ่นของจี๊ด} » ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 11:09 pm

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ขนมจีบ โดย... นิ่นของจี๊ด</span></span>

ส่วนผสม

◊ แผ่นเกี๊ยว ๑ ห่อ (ใช้ของนำชัยค่ะ ห่อละ ๑๒ บาท)
◊ จริงๆอยากได้แบบห่อใบตองนะคะ เพราะรู้สึกว่าจะหอมกว่าค่ะ
◊ กุ้งขาว ๒ ขีด
◊ เนื้อหมู ๒ ขีด
◊ รากผักชี ๒-๓ ราก
◊ พริกไทยเม็ด ๑๕-๒๐ เม็ด
◊ กระเทียมแกะ ๑ หัว
◊ น้ำมันพืช
◊ ซีอิ๊วขาว
◊ เกลือ
◊ ผักชี

วิธีทำไส้

◊ กุ้งขาวล้างให้สะอาด ปอกเปลือกผ่าเอาเส้นดำออก แล้วโรยเกลือป่นเล็กน้อยหมักไว้ค่ะ
◊ เนื้อหมูล้างให้สะอาด หั่นเป็นชิ้นเล็กๆโรยเกลือป่นเล็กน้อย
◊ รากผักชีล้างน้ำ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆแล้วโขลกให้ละเอียดพร้อมกับพริกไทยเม็ด ใครไม่มีใช้พริกไทยป่นก็ได้ค่ะ ความเผ็ดก็แล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบไหนนะคะ
◊ บดหมูและกุ้งด้วยเครื่องบดใดๆก็ได้ค่ะ ระหว่างบดก็ใส่รากผักชีและพริกไทยที่โขลกละเอียดแล้วลงไปเลยจนกระทั่งหมดนะคะ อ้อ.. อย่าลืมหยอดน้ำเล็กน้อยระหว่างบดด้วยนะคะ จะช่วยให้บดง่ายขึ้น และส่วนผสมเข้ากันได้ดีด้วยค่ะ
◊ นำขึ้นมาคลุกให้เข้ากันอีกที คราวนี้เติมซีอิ๊วขาวเพิ่มความหอมอีกเล็กน้อยค่ะ ความเค็มเราคงได้จากเกลือแล้วค่ะ
◊ ระหว่างนี้ ให้ทำกระเทียมเจียวเตรียมไว้ โดยนำกระเทียบสับไปเจียวน้ำมันพืชให้หอมๆนะคะ ส่วนผักชีก็ล้างให้สะอาดค่ะ

หมายเหตุ ไส้ขนมจีบนี่อัตราส่วนของเนื้อสัตว์แล้วแต่ความชอบนะคะ ปรกติที่บ้านทำจะหนักหมูมากกว่ากุ้งค่ะ แต่คราวนี้ใส่เท่าๆกัน บางทีสามารถใส่มันหมู แห้วสับ เพื่อเพิ่มปริมาณเนื้อสำหรับทำขายได้ด้วยค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showuser=1' target='_blank'>Web Master</a><br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... นิ่นของจี๊ด</span><span style='color:#FFFFFF'>.....</span><span style='color:#C58C8C'>ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
{นิ่นของจี๊ด}
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย {นิ่นของจี๊ด} » ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 11:10 pm

ก่อนห่อไส้ทั้งหมด ให้ลองห่อ ๑ ชิ้น แล้วไปนึ่งมาชิมก่อนนะคะ เวลาในการนึ่งใช้ไม่มากค่ะ ไม่ได้จับเวลาเพราะหม้อนึ่งมีฝาแก้วทำให้เห็นข้างในได้ว่าสุกแล้ว แต่น่าจะประมาณ ๕ นาทีเองค่ะ ถ้าจืดไปเติมซีอิ๊วขาวได้ค่ะ แต่ถ้าเค็มไป อันนี้สงสัยต้องหาเนื้อมาเติมอีก (ว้า.. แย่จัง เอาเป็นว่ากะว่าอย่าให้เค็มเกินไปละกันนะคะ)

เอาละ ก่อนห่อ แนะนำให้เอาผ้าขาวบางชุบน้ำบิดแห้งๆมาเตรียมไว้คลุมขนมที่จีบเสร็จแล้วนะคะ จะได้ไม่แห้งค่ะ

วิธีห่อ

◊ วางแผ่นเกี๊ยวบนมือนะคะ จับด้านมุม ด้านใดด้านหนึ่งเป็นจีบรอไว้ สังเกตว่าเราจะได้ที่ว่างเป็นถุงๆแอ่งๆอยู่ค่ะ
◊ ใช้ส้อมค่ะ (ดีกว่าช้อนเพราะช้อนจะดีขึ้นมามากเกินไปและเขี่ยไม่ออก) ตักไส้ขึ้นมาให้มีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ ๑ นิ้ว แล้ววางไส้บนแผ่นแป้ง
◊ ทีนี้นิ้วของมือซ้ายเรายังจับที่จีบแรกใช่มั้ยคะ เราก็ต้องใช้นิ้วมือขวาไว้จีบไปรอบๆค่ะ มันยากค่ะ เพราะไส้จะล้มเอา แนะนำให้วางฐานมันลงบนเขียงหรือถาดแล้วกดๆหน่อยค่ะ ถ้าไส้ข้างบนล้นนิดหน่อย ไม่เป็นไรค่ะ ให้เอาส้อมจิ้มๆยัดๆให้มันกลับลงไปข้างในห่อ
◊ เพื่อนๆสังเกตวันมันจะมีปลายๆมุมๆของเกี๊ยวอยู่ ตรงนี้แหละค่ะ มันจะแข็งง่ายมาก นิ่นใช้วิธีจับปลายมุมเหล่านี้เก็บลงไปในไส้ค่ะ พอกดๆกับเขียงแล้วเราก็พยายามจีบส่วนบนให้มันสนิทกัน อาจเหลือให้ไส้มันโผล่ออกมาหายใจหน่อยก็ได้ค่ะ จะทำให้ดูสวยงามน่ากินค่ะ บางทีที่ทำหากมีเนื้อปูด้วยจะเอาเนื้อปูเสี้ยวนึงมาเสียบลงไปในไส้ไว้ข้างบนค่ะ หอมเนื้อปูมากๆเลยค่ะเวลานึ่งเสร็จใหม่ๆ
◊ เสร็จแล้วก็คลุมด้วยผ้าขาวบางไว้นะคะ รอน้ำในหม้อเดือดก็เบาไฟ เปิดฝา จับขนมจีบเรียงลงไปเลยค่ะ วางห่างๆอย่างในรูปข้างบนนะคะ และไม่ต้องทาน้ำมันบนลังถึงเลยค่ะ มันไม่ติดค่ะ
◊ อย่าลืมฉีดน้ำ หรือพรมน้ำบนขนมเล็กน้อยก่อนปิดฝานะคะ กันมันแห้งค่ะ
◊ เวลาผ่านไปซัก ๕ นาที น่าจะเช็คได้แล้วนะคะว่าสุกหรือยัง แล้วก็เอาตะเกียบคีบมันขึ้นมาทีละอัน ของนิ่นเอาคลุกกะน้ำมันเจียมหอมเลยค่ะ แล้วก็ว่างบนจานที่มีน้ำมันอีกเช่นกัน ทาๆอยู่ค่ะ

เท่านี้เองค่ะ เรียบร้อยแล้ว ลองทำดูนะคะ นิ่นอาจอธิบายแล้วเห็นภาพยาก แต่ต้องลองค่ะ ยิ่งจีบกันหลายๆคน สนุกดีค่ะ เอาใส่จาน ใส่ผักชี จิ๊กโฉ่ แล้วประเคน

รูปภาพ
<span style='color:#C58C8C'>ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showuser=1' target='_blank'>Web Master</a><br>สาธิตและภาพประกอบ โดย... นิ่นของจี๊ด</span><span style='color:#FFFFFF'>.....</span><span style='color:#C58C8C'>ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้</span>
{นิ่นของจี๊ด}
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Bonita » พุธ มี.ค. 26, 2008 5:07 pm

ว่าจะทำก็ไม่ได้ทำสักที จนเมื่อสามเดือนที่แล้วได้ทำก็เลยมีการบ้านมาส่งครูค่ะ ออกเปรี้ยวจี๊ดๆ คุณครูจะเหม็นเปรี้ยวไหมเนี่ย ช่วงนี้บ้าพลังค่ะพี่ เลยส่งการบ้านแบบเทครัวเลยค่ะ ส่งกันให้หมดๆไปเลย ไม่งั้นเดี๋ยวก็ดองการบ้านต่อไปอีกนานเชียว งวดนี้กะเคลียร์งานส่งครูให้หมดทุกคนเลยค่ะ จะได้สอบผ่านค่ะ มาดูขนมจีบบ้านเหมียวกันค่ะ

รูปภาพ
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » พุธ มี.ค. 26, 2008 5:07 pm

หาแผ่นเกี๊ยวแบบแผ่นกลมๆไม่ได้ค่ะพี่ ก็เลยใช้แบบสี่เหลี่ยมจตุรัสที่เอาไว้ทำเกี๊ยวน้ำน่ะแหละค่ะทำ ก่อนจะยกขึ้นไปนึ่งก็ฉีดน้ำจนโชกเลยค่ะ กลัวจะแข็งจนกินไม่ได้ ก็เลยคอยเปิดฝาหม้อดูเรื่อยๆค่ะ แล้วก็ฉีดน้ำเพิ่มเข้าไปอีก ผลปรากฏว่าออกมาก็ไม่แข็งมากนะคะ แต่ก็ไม่นิ่มแบบเหมือนกับที่เราซื้อขนมจีบรถเข็นที่บ้านเรา ไส้อร่อยมากค่ะพี่แจ๋ เหมียวบดกุ้งกับเนื้อหมูค่ะ ไม่มีมันหมูแข็งค่ะพี่

รูปภาพ
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน