ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เยลลี่องุ่นสด

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย aalesund » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 1:41 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เยลลี่องุ่นสด โดย... aalesund</span></span>

ทำง่ายมากๆค่ะ แค่ต้มน้ำเดือดใส่เยลลี่สำเร็จรูปที่เป็นกล่องๆลงไปคนให้ละลาย พอเย็นก็ราดใส่ถ้วยที่ใส่องุ่น กินกับวานิลาซอส หรือไอศกรีมก็ได้ ปรกติจะทำใส่พิมพ์ใหญ่ แต่อันนี้ทำใส่ถ้วยเพราะจะเอาไปกินเวลาปิคนิค

รูปภาพ

อันนี้แบบที่ทำประจำค่ะ ของว่างประจำบ้านเลย ง่ายสุดๆ ได้ความคิดจากงานแต่งงานเพื่อน เขามีตอนที่แขกร่วมงานเอาเค้กที่ทำมากินร่วมกัน ลองกินแล้วก็อร่อยดีง่ายด้วย เลยเอามาทำบ้าง

รูปภาพ

ของหวานหน้าร้อนมาแล้ว เชิญมารับคลายร้อนกันได้ที่นีjเลยนะคะ ช่วงนี้ออยพยายามหลีกเลี่ยงขนมที่ทำจากนมเนยค่ะ เพราะตอนนี้น้ำหนักพุ่งปรี๊ดจากอาหารฟาสท์ฟู้ด แต่เป็นโรคขาดของหวานตบท้ายอาหารมื้อหลักไม่ได้ เจอเมนูนี้ง่าย และอร่อยดี มีประโยชน์อย่างนี้ดีจังเลยค่ะ เหมาะกับช่วงอากาศร้อนจริงๆ ชื่นใจจังค่ะ

รูปภาพ

ออยทำไว้เยอะค่ะ เอามาโชว์แค่บางส่วน แต่เยอะแค่ไหนก็หมดไปในพริบตา หม่ำๆ เย็นๆ กินเพลินไปเลย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
aalesund
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน