ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมอาลัว (D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:54 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ขนมอาลัว (แบบดัดแปลง) โดย... บุษรา</span></span>

เข้าไปดูหลายเว็บ เห็นขนมอาลัวเลยนึกอยากลองทำ จะว่าสำเร็จก็ไม่สำเร็จหรอกค่ะ เพราะหน้าตาผิดแผกไปจากขนมไทย เหตุเพราะเครื่องมือไม่ดีค่ะ รูปร่างแตกต่างออกไป แต่รสชาติอร่อย หอม หวาน มัน เหมือนจริงค่ะ

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลี ๒ ถ้วยตวง
◊ น้ำตาลทราย ๒ ถ้วยตวง
◊ หัวกะทิ ๒ ถ้วยตวง
◊ น้ำใบเตย ๑ ช้อนโต๊ะ

ดูรูปของจริงก่อนนะคะดูให้ชื่นใจก่อนมาเห็นตัวปลอมนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:57 am

อันนี้ที่ทำสำเร็จแล้วค่ะ แบบดัดแปลง

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:59 am

วิธีทำ ร่อนแป้งสาลี ๒ ครั้งใส่น้ำตาลทรายลงผสมกับแป้งสาลีที่ร่อนไว้เคล้าให้เข้ากัน

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 7:02 am

ใส่หัวกะทิทีละน้อยนวดให้น้ำตาลละลาย จนหัวกะทิหมด คนให้เข้ากัน

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 7:04 am

ไม่มีน้ำใบเตย เลยใส่สีแดงลงไปค่ะ แล้วเคล้าให้เข้ากันอีกทีนะคะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 7:08 am

จะได้หน้าตาแบบนี้ สีออกมาไม่เป็นสีแดง เพราะแสงไม่อำนวยให้ถ่ายรูปค่ะ และภาชนะที่ใส่ก็สีส้ม

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 7:16 am

เมื่อเคล้ากันเรียบร้อยแล้ว ให้ใส่กระทะกวนโดยเร็ว ใช้ไฟปานกลาง กวนจนแป้งสุก รู้ได้อย่างไรเมื่อแป้งสุก ให้ดูที่เนื้อแป้งออกเนียนใสค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 7:42 am

กวนเสร็จแล้ว สีออกชมพู ตกใจค่ะ เป็นเพราะแสงด้วยหรือเปล่าไม่ทราบ แล้วแผ่ขนมลงบนถาด ให้บางสักนิดหน่อยค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 5:08 pm

ก่อนที่จะนำมาแปรเป็นรูปเป็นร่าง ก็ต้องรอแป้งให้เย็นสักพักนะคะ หรือถ้าใครมีที่บีบก็บีบออกมาเหมือนขนมจริงๆได้เลยค่ะ แล้วนำเข้าเตาอบ ประมาณ ๑๐๐ องศาเซลเซียส ดูจนแป้งแห้งออกเป็นสีขาวนิดๆค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 8:47 am

เมื่อเรียบร้อยแล้ว ปล่อยให้ขนมแห้งสักพัก และค่อยๆแงะออกมา รับรองความอร่อยค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » จันทร์ มิ.ย. 26, 2006 8:54 am

บอกตรงๆค่ะว่าเป็นคนทำขนมไม่ได้เรื่อง จะทำขนมอาลัวของพี่บุษราแต่พิมพ์ก็ไม่มี หาได้แต่หัวบีบเล็กจิ๋ว เวลาบีบ ค่อนข้างจะสาหัสค่ะสำหรับคนที่ทำขนมไม่เป็น เพราะขนมค่อนข้างข้น หัวบีบค่อนข้างเล็ก แต่ก็พยายามสุดฤทธิ์ เพราะอยากทานอาลัวมาก ไปหนองมนทีไร ชอบซื้อขนมแบบ ๓ อย่าง ๑๐๐ บาท หนึ่งในขนมที่ซื้อติดมือมาด้วยก็อาลัวนี่แหละค่ะ

ขนมออกมาสีเขียวกับแดงค่อนข้างจาง แต่ตอนยังไม่อบสีจะเข้มกว่านี้ค่ะ ไม่กล้าใส่สีเยอะเพราะกลัวจะเข้มไป สีน้ำตาลใช้ผงโกโก้ สีเขียวใช้ใบเตย ส่วนสีแดงใช้น้ำบีทรูทค่ะ

รูปภาพ
ซัมเมอร์
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน