ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ทองหยิบ(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:34 pm

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ทองหยิบ โดย... แม่สลิ่ม</span></span>

คุณนิ่นมาท้าจุ๋มไว้นานแล้ว ขอบอกก่อนว่าในชีวิตจุ๋มเนี่ยไม่เคยทำทองหยิบด้วยตัวเองเลย เคยมีแต่ช่วยยายกับน้าทำเมื่อนานมากแล้ว ตอนนั้นน้าอีกคนแต่งงานค่ะ แล้วมันก็เป็น ๓๐ ปีมาแล้วด้วย มองดูคนอื่น มองดูผู้ใหญ่ทำนะมันง่าย แต่ถ้าลงมือทำเอง อะไรๆที่เป็นครั้งแรกยากทุกอย่างค่ะ เพราะจุ๋มเองไม่ใช่คนเก่ง ตอนเรียนยังโง่ๆเลยอ่ะ ระดับปานกลางแค่นั้นเอง

มันไม่ค่อยจะดีเลิศเลอเพอร์เฟคนะคะ แต่จุ๋มได้อะไรๆหลายอย่างจากการทำหนแรกนี้เยอะมาก ในหนังสืออ่านแล้วเหมือนง่าย เพราะเขาไม่ได้บอกรายละเอียดเรามาทั้งหมด ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เม็ดขนุน แต่ละชนิดมันมีเทคนิคเยอะแยะมากมายในตัวขนมเอง ทุกขั้นตอนสำคัญหมดเลยค่ะ เราจะวิเคราะห์เป็นมากน้อยแค่ไหน แล้วจะมาปรับปรุงยังไงนี่อีก สำคัญค่ะ จุ๋มเองก็อาศัยถามแม่เอาบ้าง ถามคนแก่แถวบ้านที่เค้าทำขนมไทยบ้าง หาๆอ่านตามหนังสือและตามอินเตอร์เน็ตบ้าง ถ้ายายยังอยู่คงจะได้ถามยาย ยายคงตอบได้หมดเลย ยังไงจะบอกแบบหมดเปลือกไปเลยค่ะ จริงๆทุกอย่างที่เคยได้โพสต์มาก็บอกแบบหมดเปลือกอยู่แล้ว หวังเพียงว่าผู้อ่านกระทู้ของจุ๋มทุกท่านคงจะได้นำไปใช้บ้างไม่มากก็น้อย

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านกระทู้มาตลอด ส่งกำลังใจและชื่นชมมาทางหลังไมค์เยอะมาก ถามกันมาเยอะมากๆอีก ตอบอีกครั้งทางหน้าไมค์นี้เลยนะคะ จุ๋มไม่ได้เปิดร้านอาหารค่ะ แต่ชอบหาโน่นนี่ทำไปเรื่อย คงอีกนานค่ะถ้าหากจะเปิด ความรู้แค่หางอึ่งแค่นี้เปิดไม่ได้หรอกค่ะ ทองหยิบของจุ๋มวันนี้ได้มาแบบนี้นะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่สลิ่ม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:34 pm

อุปกรณ์จำเป็น

กระทะทองเหลือง ก็จะทำมาจากทองเหลืองนะคะ ไม่ใช่กระทะทองแดงค่ะ กระทะทองเหลืองสมัยใหม่นี้บางกว่าสมัยก่อนมากๆที่บ้านจุ๋มมีอยู่ ๓ ใบ ใบเล็กกับใบใหญ่ ใบที่เห็นนี้เป็นใบเล็ก จุ๋มขอแม่มาค่ะ กระทะทองเหลืองใบนี้อายุประมาณ ๓๐ ปีได้ละมัง หนาค่ะ ความหนาประมาณ ๓ มิลลิเมตรกว่าๆ กระทะทองเหลืองแพงค่ะ ไม่ใช่ถูกๆเลย ใบเล็กนิดเดียวเป็นพันเลย

การทำความสะอาดกระทะทองเหลือง ถ้ามันเป็นคราบดำให้เอามะขามเปียกขัดค่ะ แล้วก็ล้างด้วยน้ำยาล้างจานเหมือนล้างจานทั่วไป กระทะจะเหลืองใสกิ๊งเป็นมันวาวเลย ของจุ๋มมันไม่ค่อยจะวาว ไม่ค่อยจะได้ขัด บางทีก็ขี้เกียจนะ

กระทะทองเหลืองไว้ใช้เคี่ยวน้ำเชื่อม แล้วก็เป็นภาชนะตอนหยอดตัวทองหยิบค่ะ ถ้าไม่มีใช้อะไรแทนดี ก็คงต้องใช้หม้อสะอาดธรรมดาๆในบ้านนะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:35 pm

ถ้วยตะไล ใช้แบบนี้นะคะ แบบปากไม่กว้างมาก แบบปากกว้างๆเหมาะกับทำขนมถ้วยค่ะ ถ้าแบบนี้เหมาะสำหรับทำขนมถ้วยฟู ขนมถ้วย ขนมก้นถั่ว ขนมน้ำดอกไม้ ขนมทองหยิบ ฯลฯ

หาซื้อได้ตามตลาดสดร้านขายเครื่องใช้ในครัวใหญ่ๆหน่อย อย่างน้อยต้องซื้อ ๑ โหลกระมังค่ะ แต่จุ๋มซื้อมา ๕๐ ใบเมื่อหลายเดือนแล้ว ตอนที่คิดว่าจะมาฟื้นฟูความรู้ทำอาหารและขนมใหม่ๆจุ๋มซื้อมา ๕๐ ใบ ๘๐ บาทหรือไงเนี่ย ลืมแล้วค่ะ

กรณีไม่มีให้ใช้ถ้วยพลาสติกใสๆที่มีขายตามซุปเปอร์มาเก็ต ถ้วยที่เค้าใส่วุ้นขายนะคะ คงนึกภาพออก หรือไม่ก็ใช้ฝาน้ำอัดลมขนาดลิตร หรือฝาน้ำทิพย์ (น้ำเปล่าของบริษัทโค้กอ่ะ ที่สีฟ้าๆ) ฝาประมาณนั้นนะคะ

ถ้วยตะไลก็ไว้สำหรับบรรจุขนมตอนหยิบแล้วต้องใส่ถ้วยไว้เพื่อให้ขนมคงรูปร่าง

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:36 pm

ดูชัดๆใกล้ๆก็แบบนี้นะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:42 pm

เครื่องตีไข่และหัวตีแบบตะกร้อ ไว้สำหรับตีไข่แดงค่ะ ถ้าทำปริมาณน้อยแล้วใช้เครื่องตีไข่แบบมีฐานตั้งมันก็จะไม่สมดุลย์กัน เครื่องตีไข่ขนาดใหญ่ตีไม่ถึงก้นโถค่ะ หรือใช้เครื่องตีไข่แบบสปริงมือก็ได้ค่ะ ที่โบราณชอบใช้กัน เครื่องตีไข่แบบสปริงมือจุ๋มก็มีนะ ลืมถ่ายภาพมาค่ะ เดี๋ยวโพสต์เสร็จไปถ่ายมาให้ดูนะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:43 pm

ตะแกรงโปร่ง ไว้สำหรับช้อนตัวทองหยิบขึ้นจากน้ำเชื่อมค่ะ กรณีไม่มีก็ใช้ช้อนหรือทัพพีตักตัวทองหยิบขึ้นจากน้ำเชื่อมแทน

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:43 pm

ถาดก้นลึก ไว้สำหรับใส่น้ำเชื่อมใสหลังจากช้อนตัวทองหยิบขึ้นจากน้ำเชื่อมข้นบนเตาแล้ว กรณีไม่มีใช้กะละมังแทนได้ค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:44 pm

ไม้ปลายแหลม ไว้สำหรับจัดทองหยิบให้เข้ารูปสวยงาม

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:45 pm

ผ้าขาวบาง ไว้สำหรับกรองเอาเศษฝุ่นผงออกจากน้ำเชื่อมค่ะ ผ้าขาวบาง ของจุ๋มเก่าแล้วนะ ไม่ขาวแล้ว

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:47 pm

ขนมทองหยิบ เป็นหนึ่งในขนมตระกูลทอง มีมาตั้งแต่สมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ได้รับอิทธิพลมาจากประเทศโปรตุเกส สมัยโบราณเชื่อว่าผู้ใดที่ได้รับขนมที่มีชื่อขึ้นต้นด้วยคำว่า ทอง หรือลงท้ายด้วยคำว่า ทอง ถือว่าเป็นศิริมงคลแก่ชีวิต ในการทำ ขนมทองหยิบ นั้น จะมีน้ำเชื่อมที่ต้องใช้อยู่ ๓ ส่วน คือ น้ำเชื่อมใส และ น้ำเชื่อมเข้มข้น

น้ำเชื่อมใส เอาไว้สำหรับแช่ตัวทองหยิบให้อุ่นขึ้น เพื่อให้เราหยิบทองหยิบได้ง่ายขึ้น และช่วยลดความเข้มข้นความหวานของตัวทองหยิบลงด้วยค่ะ

ส่วนประกอบน้ำเชื่อมใส

◊ น้ำตาลทราย ๓๐๐ กรัม
◊ น้ำสะอาดหรือน้ำลอยดอกมะลิ ๔๐๐ กรัม (จุ๋มใช้น้ำสะอาดค่ะ)

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:48 pm

ทำน้ำเชื่อมใสก่อนนะคะ เอาน้ำตาลทรายเทใส่กระทะทองค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:49 pm

ตามด้วยน้ำสะอาด

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:50 pm

เอาไม้พายหรือทัพพีคนเล็กน้อย พอละลาย ไม่ต้องละลายหมดก็ได้ค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:56 pm

เอาไปตั้งไฟกลางๆให้น้ำตาลละลายให้หมดแล้วปิดเตาเลยค่ะ ระหว่างตั้งไฟไม่ต้องคนมากแล้วนะคะ คนมากน้ำตาลจะตกทรายตอนหลังค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:57 pm

หลังจากปิดเตาน้ำเชื่อมใสแล้วก็เอาผ้าขาวบางกรองใส่ภาชนะไว้ค่ะ ถาดหรือกะละมังอะไรแล้วแต่ท่านจะมี ถ้าผ้าขาวบางมันบางมากก็พับ ๓ ทบนะคะ เอากระชอนไว้ข้างล่าง แล้วเอาผ้าขาวบางวางลงไป แล้วก็เทน้ำเชื่อมลงไปแบบนั้นนะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน