ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ทองหยิบ(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:58 pm

ส่วนผสมตัวทองหยิบและน้ำเชื่อมเข้มข้น

◊ น้ำตาลทราย ๑,๕๐๐ กรัม (จริงๆจุ๋มใช้ ๑,๓๐๐ กรัมค่ะ)
◊ น้ำสะอาดหรือน้ำลอยดอกมะลิ ๑,๕๐๐ กรัม (จริงๆจุ๋มใช้น้ำสะอาด ๑,๓๐๐ กรัมค่ะ)
◊ ไข่เป็ด ๓๔๐ กรัม (ประมาณ ๘ ฟอง) (ใช้เฉพาะไข่แดง)

แนะนำตามความคิดเห็นของจุ๋ม เพราะจุ๋มทำแล้ว

◊ ถ้าใช้ไข่เป็ดเพียงอย่างเดียว ถ้าได้ไข่เป็ดที่ไข่แดงแดงสวย สีทองหยิบจะออกสีส้ม แต่ขนมจะออกแข็งเมื่อเทียบกับใช้ไข่ไก่
◊ ถ้าใช้ไข่ไก่เพียงอย่างเดียว ถ้าได้ไข่ไก่ที่ไข่แดงสีเหลือง สีทองหยิบจะออกมาสีเหลือง ไม่ออกสีส้ม ส่วนมากไข่แดงของไข่ไก่สีเหลืองมากกว่าสีส้ม เนื้อขนมจะนิ่มมากถ้าใช้ไข่ไก่เพียงอย่างเดียว
◊ ถ้าใช้ทั้งไข่ไก่และไข่เป็ดจะดีมากๆค่ะ ได้ทั้งดีและได้ทั้งความนิ่ม ไม่แข็งกระด้างเกินไป
◊ บางร้านที่เห็นๆอาจใช้ไข่ไก่และใส่สีส้มช่วย เพื่อให้ออกสี เพราะไข่ไก่ถูกกว่าไข่เป็ดนิดหน่อย

บางตำราใช้ไข่ไก่ บางตำราใช้ไข่เป็ด บางตำราใช้ไข่ ๓ ชนิดปนกัน เมื่อคืนจุ๋มใช้ไข่เป็ดทำ สีสวย เนื้อขนมจะแข็ง วันนี้ใช้ไข่ไก่ทำ สีไม่สวย สีออกเหลือง แต่เนื้อขนมนิ่มมาก พรุ่งนี้จะใช้ทั้งไข่เป็ดและไข่ไก่ทำ วันนี้ไม่สามารถทำต่อได้เพราะไม่มีไข่เป็ดแล้ว ไข่ ๑ ฟองทำทองหยิบได้ประมาณ ๓ อัน

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่สลิ่ม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 7:59 pm

เอาน้ำตาลทรายกับน้ำสะอาดเทใส่กระทะทองค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:01 pm

ตั้งไฟกลางๆพอดีเตาที่จุ๋มใช้เป็นเตาฟู่ๆเลยเหมือนมันแรงมากนะคะ จริงๆมันแรงได้กว่านี้อีกเยอะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:02 pm

เอาไม้พายหรือทัพพีคนนิดหน่อยพอน้ำตาลละลาย ไม่ต้องคนมากค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:02 pm

สักพักน้ำตาลก็จะละลายหมด น้ำเชื่อมก็จะเริ่มเดือดนะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:03 pm

พอน้ำตาลละลายหมด น้ำเชื่อมเดือดแล้วลดไฟลงอ่อนเลยค่ะ เตาจุ๋มมันอ่อนได้สุดแค่นี้นะคะ อ่อนกว่านี้คือดับเลย

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:03 pm

น้ำเชื่อมมันจะเดือดแบบนี้นะคะ ปล่อยมันไปเรื่อยๆ เราต้องควบคุมความเข้มข้นมากๆเลยค่ะ ไม่งั้นทองหยิบไม่เป็นทองหยิบค่ะ ถ้ามีฟอง มีคราบสกปรก ให้ช้อนทิ้งไปนะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:04 pm

ถ้าน้ำเชื่อมมีคราบ มีฝ้า ให้ช้อนทิ้งไปนะคะ แต่คราบจะออกมากตอนเราหยอดตัวทองหยิบแล้วค่ะ ตอนเคี่ยวน้ำเชื่อมมีไม่เท่าไร เคี่ยวน้ำเชื่อมไฟอ่อนๆประมาณ ๑-๑ ๑/๓ ชั่วโมง ถ้าไฟแบบจุ๋มประมาณ ๑ ชั่วโมงค่ะ ถ้าไฟอ่อนกว่านี้อาจจะต้องถึงประมาณ ๑ ๑/๓ ชั่วโมง

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:05 pm

น้ำเชื่อมใกล้ได้ที่ สักประมาณ ๓๐ นาทีก่อนครบเวลา ๑ ชั่วโมงหรือ ๑ ๑/๓ ชั่วโมงที่บอกเตรียมไข่ไว้ค่ะ ให้ตอกไข่ใส่ถ้วยใบเล็กๆทีละฟอง เวลาเลือกไข่นะคะ เลือกที่ผิวด้านๆน้ำหนักมาก เขย่าดูไม่โคลงเคลง ไข่ใหม่จะมีลักษณะตามที่บอกค่ะ ถ้าตอกไข่ออกมาแล้วไข่แดงต้องนูนๆไข่ขาวอยู่ติดกับไข่แดง ไม่เหลวค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:06 pm

เตรียมภาชนะไว้ใส่ไข่แดงและไข่ขาวที่แยกแล้วด้วยนะคะ ไข่แดงใช้กะละมังใหญ่หน่อย ไข่ขาวใส่กล่องไว้เลยค่ะ เดี๋ยวต้องเก็บเข้าตู้เย็น แล้วเทไข่ที่ตอกไว้ในถ้วยใส่มือใดมือหนึ่ง ไข่ขาวจะลอดมือลงไป เอากล่องหรือชามรองข้างล่างนะคะ ส่วนไข่ขาวบริเวณที่ติดไข่แดงใช้นิ้วหัวแม่มือของอีกมือค่อยๆรูดออกไป ไม่รู้จะถ่ายภาพยังไง ก็ทำตามที่บอกนะคะ ไม่มีใครถ่ายภาพให้ค่ะ ไม่กล้าเรียกใครมาถ่ายให้ เกรงใจคนไปหมดเลยตอนนี้

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:07 pm

ทำตามที่บอกสุดท้ายก็จะได้ไข่แดงแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:08 pm

ก็ทำไปเรื่อยๆทีละฟองจนครบไข่ที่ต้องการ ใส่กะละมังไว้แบบนี้นะคะ พยายามรีดไข่ขาวออกให้หมดให้มากที่สุด เพราะถ้ามีไข่ขาวปนในไข่แดงมากก็จะทำให้ตัวทองหยิบที่ได้แข็งกระด้าง

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:09 pm

แล้วก็เอาไข่แดงที่แยกไว้ไปตีค่ะ จุ๋มใช้ความเร็วต่ำ ตีประมาณ ๖-๘ นาทีได้ค่ะ ไข่จะมีฟองเล็กๆอยู่ เครื่องตีไข่จุ๋มมี ๕ สปีดนะ จุ๋มใช้ ๑ ค่ะ ทองหยิบไม่ต้องตีไข่ให้ฟูมากเหมือนทองหยอด ตีให้ฟูปานกลางพอค่ะ แต่อย่ายึดเอาเวลาในการตีเป็นมาตรฐานค่ะ ขึ้นกับความสดใหม่ของไข่ ขึ้นกับปริมาณไข่ที่ตี วิธีที่จะเช็คว่าไข่ได้ที่หรือเปล่าคือต้องหยอดไข่ลงในน้ำเชื่อมค่ะ เราตีไข่ก็เพื่อให้ไข่แดงเก็บกักอากาศเอาไว้ การเก็บกักอากาศทำให้ไข่ฟูค่ะ ถ้าตีไข่ไม่ได้ที่ คือ ฟูน้อยไป ทองหยิบที่ได้จะด้าน แข็งกระด้าง ไม่ฟู วิธีการแก้ไขคือ เอาไข่ไปตีใหม่ให้ฟูมากกว่าเดิม ถ้าตีไข่ฟูมากเกินไป ตอนหยอดทองหยิบจะแตกหมดเลย ไม่เป็นแผ่นกลม วิธีการแก้ไขคือ ตอกไข่แดงมาเพิ่ม แล้วคนๆให้เข้ากัน ไม่ต้องไปตีต่อนะคะ

ไข่ที่ตีไว้พักไว้ก่อนค่ะ หาฝาหรืออะไรครอบไว้ด้วย ไม่งั้นผิวด้านบนมันจะแข็งจับตัวเป็นก้อนค่ะ หยอดแล้วเดี๋ยวทองหยิบไม่สวย

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:09 pm

สุดท้ายน้ำเชื่อมที่ได้จะประมาณนี้นะคะ น้ำเชื่อมข้น สีเหลืองอ่อน ก่อนหยอดไข่ลงในน้ำเชื่อม ปิดเตาค่ะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

โพสต์โดย แม่สลิ่ม » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 8:10 pm

ปิดเตาแล้วรอให้น้ำเชื่อมนิ่งแบบนี้นะคะ

รูปภาพ
แม่สลิ่ม

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน