ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กะหรี่พัฟพายไส้ไก่

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย priow » อังคาร เม.ย. 04, 2006 11:08 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>กะหรี่พัฟพายไส้ไก่ โดย... priow</span></span>

กะหรี่พัฟไส้ไก่สูตรนี้ ไม่แน่ใจว่าได้มาจากเว็บพันทาวน์หรือว่าเว็บครัวไกลบ้านหรือไม่ หรือเว็บอื่น ไม่แน่ใจจริงๆ เพราะจดไว้นานแล้วค่ะ และไม่ได้จดชื่อเจ้าของสูตรและที่มา ขอขอบพระคุณเจ้าของสูตรตัวจริงมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

เรานำมาดัดแปลงทำเป็น <span style='color:blue'>" กะหรี่พัฟพายไส้ไก่ "</span> ค่ะ คือตอนทำใช้สูตรแป้งพายมาทำค่ะ ไม่ได้ใช้สูตรตัวแป้งตามสูตรข้างล่างนี้นะคะ เพราะความพยายามมีน้อยนิดค่ะ เลยใช้แป้งพายทำเลยค่ะง่ายและเร็วดี แต่ตัวไส้ใช้ตามสูตรข้างล่างและปรับรสตามที่ชอบค่ะ

ส่วนผสมแป้งนอก

◊ แป้งสาลีอเนกประสงค์ ๒ ๑/๒ ถ้วย (แป้งร่อนแล้วนะคะ)
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนชา
◊ น้ำเย็น ๑/๒ ถ้วย
◊ เกลือป่น ๑/๒ช้อนชา
◊ น้ำมันพืช ๓/๘ถ้วย

ส่วนผสมแป้งใน

◊ แป้งสาลีอเนกประสงค์ ๑ ๑/๒ ถ้วย
◊ น้ำมันพืช ๑/๔ ถ้วย

ไส้ขนม

◊ เนื้อหมูสับ หรือไก่สับ (แล้วแต่ชอบค่ะ) ๒๕๐ กรัม
◊ มันเทศหั่นสี่เหลี่ยม ๓๕๐ กรัม (หั่นแล้วนำไปต้มพอสุกแต่ไม่เละค่ะ)
◊ มันฝรั่งหั่นสี่เหลี่ยม ๑๕๐ กรัม (ผสมกับมันเทศต้มรวมกันเลยค่ะ)
◊ น้ำตาลทราย ๑/๔ ถ้วย
◊ ซีอิ๊วขาว ๑/๘ ถ้วย
◊ น้ำมันสำหรับผัด ๑/๘ ถ้วย
◊ หอมใหญ่หั่น ๑ ถ้วย
◊ ผงกะหรี่ ๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกไทยป่น ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ เกลือป่น ๑/๒ ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ

◊ น้ำมันใส่กระทะ ใส่หอมใหญ่ผัดให้หอม นำเนื้อหมูลงผัดให้สุก ใส่มันเทศ มันฝรั่งที่ต้มสุกให้เข้ากัน เติมเครื่องปรุงรสทั้งหมด ผัดจนแห้ง ชิมรส
◊ จากนั้นมาทำตัวแป้ง เริ่มจากผสมแป้งกับน้ำมันพืชนวดพอเข้ากัน แล้วใส่น้ำเย็น (ที่ผสมรวมกับน้ำตาลและเกลือแล้ว)ลงไป นวดรวมกับแป้ง นวดไปเรื่อยๆ จนแป้งเนียน
◊ วิธีนวดพับแป้งเข้ามา แล้วใช้ฝ่ามือกดตรงกลางให้แป้งออกไป พับทบไปทบมาเรื่อยๆ
◊ หลังจากหน้าแป้งนวลแล้ว ก็มาแบ่งเป็น ๒๐ ก้อน
◊ ต่อไปก็ทำแป้งใน นำส่วนผสมแป้ง น้ำมันพืช มาเคล้าแล้วนวดเป็นเนื้อเดียวกัน
◊ นำแป้งในมาแบ่งเป็น ๒๐ ก้อนเหมือนกัน จากนั้นก็แผ่แป้งนอกออก แล้วใส่แป้งในลงไปในแป้งนอก
◊ ปั้นเป็นก้อนกลมให้มิด จากนั้นจัดการนำมารีด นำด้านที่ไม่สวยตั้งขึ้น
◊ ใช้ไม้คลึงแป้งรีดไม่ต้องแบนมาก
◊ จากนั้นก็ค่อยม้วนเป็นก้อนทรงกระบอกอย่างเบามือ
◊ แล้วนำแป้งด้านบนขึ้น (ด้านที่ไม่เห็นรอยพับ) และจับแป้งให้อยู่ลักษณะตั้ง เป็นแท่งๆ แล้วรีดอีกครั้งหนึ่งให้ยาวและบาง
◊ พอได้แล้ว ก็นำมาม้วนให้แน่น แล้วแบ่งครึ่ง
◊ หลังจากตัดแล้วก็นำแป้งด้านที่ตัดมาตั้งขึ้น ก็จะเห็นเป็นลายๆ ใช้ไม้รีดแป้งอีกรอบ
◊ ก็จะได้ป็นลายๆออกมา
◊ จากนั้นก็นำมาใส่ไส้ให้เต็มแล้วจีบให้สวยงาม
◊ นำไปทอดไฟปานกลางค่อนข้างอ่อน

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
priow
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ไอติม » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 12:56 pm

หลังจากไปฝึกปั้นให้เป็นรูปก้นห้อยอยู่นาน ไส้แตกก็หลายอันเลยค่ะ นี่เป็นส่วนหนึ่งที่สวยที่สุดแล้วค่ะ

รูปภาพ
ไอติม

โพสต์โดย ไอติม » เสาร์ ก.ค. 22, 2006 12:57 pm

ส่งการบ้านนะคะ

รูปภาพ
ไอติม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน