ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Easy Cheesecake

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย priow » อาทิตย์ พ.ย. 05, 2006 1:26 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Easy Cheesecake โดย... priow</span></span>

เนื่องจากเตาอบที่บ้านเสีย (แต่ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วค่ะ) ก็นั่งนึกๆว่าจะทำไรขนมอะไรดีนะ ก็คิดออกแต่ชีสเค้ก ที่มีทั้งแบบอบและไม่อบ ก็เลยลงมือหาสูตร แล้วก็ไปเจอสูตรที่ถูกใจเข้าค่ะ เป็นสูตรของแม่ปูค่ะ แต่ของแม่ปูเป็นแบบอบ เปรี้ยวก็เลยแปลงสูตรเล็กน้อยค่ะ ออกมาถูกใจเปรี้ยวมากๆเลย ทานโดยไม่ราด filling ก็อร่อย ราด filling ก็อร่อย นุ่มลิ้นมากๆ ทานแล้วละลายในปากเลย ชอบมากค่ะ แต่ถ้าใครชอบทานแบบมีเนื้อมีหนัง ไม่นุ่มนิ่มมากและไม่ละลายในปาก ก็ไปดูสูตร <a href='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=pookhakae&month=09-2005&date=15&group=15&gblog=13' target='_blank'>สตรอเบอรี่ชีสเค้ก ของแม่ปู</a> ได้เลยค่ะ ก็อร่อยไปอีกแบบ สูตรแม่ปูอร่อยๆทั้งนั้นเลย เปรี้ยวก็ต้องขอขอบคุณแม่ปูมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะสำหรับสูตรชีสเค้กอร่อยๆ

รูปภาพ

สูตรที่เปรี้ยวแปลงนิดๆหน่อยๆแล้วนะคะ มีดังนี้ค่ะ

ส่วนผสมตัวครัสต์ (เปรี้ยวทำครึ่งสูตรจากสูตรของแม่ปูค่ะ)

◊ เกรแฮมแคร็กเกอร์ ๓/๔ ถ้วย
◊ น้ำตาลทรายแดง ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ เกลือป่น ๑/๑๖ ช้อนชาหรือหนึ่งหยิบมือก็ได้ค่ะ
◊ เนยละลาย ๓ ช้อนโต๊ะ

ถ้าชอบทานแบบครัสต์หนาๆหน่อย เพิ่มสูตรกันเองนะคะ แต่ส่วนตัวคิดว่ากำลังดีค่ะ

ส่วนผสมครีมชีส

◊ ครีมชีสขนาด ๘ ออนซ์ (ทิ้งไว้ในอุณหภูมิห้องให้นิ่ม) ๑ ๑/๒ ก้อน
◊ น้ำตาลทราย ๑/๒ ถ้วยตวง + ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ วนิลลา ๑/๔ ช้อนชา
◊ เฮฟวี่ครีม ๑/๓ ถ้วยตวง
◊ sour cream ๑/๓ ถ้วยตวง
◊ นมสดจืด ๑/๒ ถ้วยตวง
◊ เจลาติน ๑/๒ ช้อนโต๊ะ (ถ้าไม่ชอบนิ่มๆแบบขนาดเปรี้ยวนี้ สามารถเพิ่มเจลาตินได้ค่ะ แต่สำหรับเปรี้ยวกำลังดีค่ะ ชอบแบบนี้)

เปรี้ยวใช้พิมพ์ขนาด ๗ นิ้วค่ะ วิธีทำค่อยๆดูตามรูปนะคะ

รูปภาพ

นำเนยไปละลายในไมโครเวฟ แล้วเทใส่ลงในอ่างผสมแคร็กเกอร์ แล้วคนให้เข้ากัน จากนั้นก็ใช้มือกำส่วนผสมดู เพื่อทดสอบว่าใช้ได้หรือยัง โดยการกำตัวครัสต์ในมือให้แน่น ถ้าจับตัวกันก็แสดงว่าใช้ได้แล้ว

รูปภาพ

ตัวครัสต์ที่กรุไว้ หลังจากนำไปแช่เย็นแล้ว สามารถนำไปอบได้นะคะถ้าชอบ เปรี้ยวว่าถ้านำไปอบตัวครัสต์มันจะหอมและกรอบอ่ะ โดยส่วนตัวชอบนำไปอบก่อนมากกว่า แต่ว่าวันที่ทำเตาเสียก็เลยไม่ได้อบ แต่ก็ออกมาอร่อยดีค่ะ แล้วถ้าใครนำไปอบก็ควรรอให้ตัวครัสต์เย็นก่อนที่จะเทครีมชีสที่ทำไว้ลงไปด้วยนะคะ

รูปภาพ

ขั้นตอนนี้ตีครีมชีสค่ะ

รูปภาพ

ข้อ ๑๙ พิมพ์ผิดค่ะ จะบอกว่าตีส่วนผสมให้เข้ากันแล้วปาดอ่างนะคะ

รูปภาพ

นมสดที่จะนำเจลาตินผสมลงไป ควรจะอุ่นหรือแค่พอเกือบร้อนนะคะ แต่ไม่ร้อนจัดค่ะ ถ้านมสดเย็นพอใส่เจลาตินลงไปมันจะไม่ละลายดีค่ะ ส่วนชีสเค้กนี่เปรี้ยวแช่เย็นข้ามคืนค่ะ

รูปภาพ

มาเพิ่มให้นิดหนึ่งค่ะ ใครจะไม่นำออกจากพิมพ์ก็ได้นะคะ สะดวกต่อการแช่เย็นดีค่ะ แต่จะตัดยาก หรือจะถอดออกมาก่อนก็ได้ค่ะ (เปรี้ยวทำแบบนี้) พอตัดเสร็จก็นำตัวพิมพ์มาใส่ไว้เหมือนเดิม แต่ระวังเลอะนะคะ

รูปภาพ

ตัดเป็นชิ้นๆแล้วราดด้วย filling ที่ชอบค่ะ วันนั้นเปรี้ยวใช้ cherry filling เปรี้ยวไม่แนะนำให้ราด filling บนชีสเค้กไว้เลยนะคะ เพราะถ้าทานไม่หมด มันจะไหลลงมากองตรงส่วนที่เราตัดน่ะค่ะ จะทานทีก็ราดทีดีกว่าค่ะ แต่ถ้าทานหมดในมื้อเดียวเลยก็ราดได้ค่ะ ตอนตัดนี่ก็ระวังหน่อยนะคะ เพราะครีมชีสมันนิ่มค่ะ ห้ามวางมีดส่วนคมทั้งหมดลงบนครีมชีสนะคะตอนที่จะตัด ให้ตัดแบบใช้ส่วนปลายมีดจิ้มลงไปตรงกลางครีมชีส แล้วก็ค่อยๆลากมือที่ถือมีดเข้ามาตัวเราน่ะค่ะ ระวังมีดข่วนพิมพ์ด้วยนะคะ ประมาณว่ามือที่ถือมีดทำมุม ๔๕ องศาหรือน้อยกว่ากับครีมชีสน่ะค่ะ (อธิบายยากแฮะ แต่เพื่อนๆทราบอยู่แล้วล่ะ เปรี้ยวแค่อธิบายเผื่อไว้สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่ทราบน่ะค่ะ)

รูปภาพ

อันนี้เตรียมอ้าปาก หม่ำได้เลยค่ะ

รูปภาพ

ส่งท้ายก่อนไปนอนค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
priow
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน