ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Mini Cheesecake

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย triya » ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 8:36 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Mini Cheesecake โดย... triya</span></span>

หลังจากที่ไปงมดูเค้กตามเว็บต่างๆอยู่เป็นนานแสนนาน วันนี้ได้ฤกษ์ทำของอ้วนๆแต่น่าลองกันอีกแล้วค่ะ สูตรนี้เดิมมาจากเว็บครัวชมพู่นะคะ เอาละ มาเริ่มทำกันดีกว่าค่ะ

รูปภาพ

ส่วนผสม

◊ แครกเกอร์หรือคุกกี้แบบแบนเพื่อเป็นฐาน
◊ ครีมชีส ๑๐๐ กรัม (อุณหภูมิห้อง)
◊ ไข่ไก่ ๑ ฟอง (อุณหภูมิห้อง)
◊ น้ำตาลทราย ๑/๒ ถ้วยตวง
◊ กลิ่นวานิลลา ๑ ช้อนชา
◊ เชอรี่สำหรับราดหน้าเค้ก ๑ กระป๋อง (ใช้ไม่มาก เก็บไว้ใช้ได้หลายครั้งเลยค่ะ)

ตามสูตรนี้จะทำได้ทั้งหมด ๖ อันนะคะ ในเว็บที่ออฟหามานี้เค้าทำไว้ ๑๒ อัน ซึ่งก็เพิ่มปริมาณได้ตามสัดส่วนของส่วนผสมได้เลยค่ะ

รูปภาพ

ก่อนลงมือทำ เปิดเตาอบไว้ที่ความร้อน ๑๘๐ องศาเซลเซียสก่อนนะคะ แล้วนำแครกเกอร์หรือคุกกี้ใส่ในถ้วยกระดาษ เรียงในถาดมัฟฟินนะคะ ขนมจะได้อยู่ทรงแบบนี้นะคะ

รูปภาพ

จากนั้นเราจะพักตัวฐานเอาไว้ก่อน แล้วก็มาลงมือตีครีมชีสให้เนียนเลยค่ะ

รูปภาพ

พอครีมชีสเนียนดีแล้ว ก็ใส่น้ำตาลกับกลิ่นวานิลลาตามลงไป แล้วตีต่ออีกสักครู่ค่ะ

รูปภาพ

จากนั้นใส่ไข่ลงไปตีให้เนียนเลยค่ะ

รูปภาพ

พอส่วนผสมเนียนดีแล้วก็จัดการตักใส่พิมพ์ให้เกือบเต็มเลยค่ะ แล้วเอาเข้าอบประมาณ ๒๐ นาที จากนั้นปิดเตา แล้วเปิดเตาทิ้งไว้พักเค้กให้เย็น

รูปภาพ

แต่งหน้าเค้กตามชอบค่ะ จากนั้นแช่เย็น (จะแต่งหน้าก่อนแช่ หรือแช่ก่อนแล้วแต่งก็ตามสะดวกค่ะ)

รูปภาพ

รูปสุดท้ายผ่าให้ชมด้านในค่ะ

รูปภาพ

คุณครูน้องออฟคะ ต้องขออภัยที่ไม่ได้ใช้เวเฟิลตามคุณครู ปรกติเวลาทำชีสเค้กที่บ้านจะใช้ crumble น่ะค่ะ ไหนๆก็มีติดบ้านอยู่แล้วเลยขี้เกียจไปตามล่าหาเวเฟิลจ้า

รูปภาพ

แล้ววันก่อนพอดีซื้อสตรอเบอรี่มาไว้ทำมิลค์เชค พอเห็นน้องออฟทำเลยนึกถึง อีกอย่างพี่ก็ใช้ soft cheese แบบไขมันปานกลาง เลยไม่ต้องกังวลเรื่องอ้วนๆมากเกินไปจ้า

รูปภาพ
^_^ แวะไปเยี่ยมกันได้นะคะที่ <br><br><a href='http://triyaandrobert.multiply.com/' target='_blank'>http://triyaandrobert.multiply.com/</a>
ภาพประจำตัวสมาชิก
triya
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย kitty-sumo » ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 6:29 pm

เห็นคุณtriya ทำแล้วน่าทานจัง แต่แอนหา Cream Cheese ไม่ได้นะคะ เลยใช้ Fromage Blance เท่าที่หาได้ที่ฝรั่งเศส เลยลองทำดูค่ะ

รูปภาพ

ขนมเลยออกมาหน้าตาแบบนี้นะคะ แต่ก็อร่อยดีค่ะ ทำ ๒ รอบแล้วค่ะ แฟนบอกว่าเมนูนี้โดนเลย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kitty-sumo
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน