ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมโตเกียวมันฝรั่ง ขนมโตเกียวไส้ครีม(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย แก้วเจ้าจอม » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:17 pm

เอ๋เพิ่งเห็นสูตรวันนี้ค่ะ พอดีเห็นพี่ถามว่าใครมีวิธีเกลี่ยแป้งให้สวย เอ๋ก็เลยลองทำดู นึกถึงเวลาที่แม่ค้าทำเวลาเขาหยอดแป้งลง เขาใช้หลังกระบวยหยอดแล้ววนให้กลมๆ เล็กใหญ่เท่าที่เราต้องการให้แป้งเล็กหรือใหญ่ หนาหรือบางก็อยู่ที่การวนนี่แหละค่ะ วันนี้เอ๋ก็ทำแต่ทำแป้งไม่ใหญ่มาก เพราะคิดว่าทำเล็กๆ บางๆ เด็กๆจะทานง่ายกว่าค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:green'>กำลังใจ จากใครหนอ ขอเป็นทาง ให้ฉันได้ไหม</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แก้วเจ้าจอม
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย แก้วเจ้าจอม » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:19 pm

อันนี้หยอดไส้เสร็จแล้วค่ะ เอ๋ทำอันเล็กๆให้ลูกทาน วันนี้ลองทำก่อนว่าอร่อยมั้ย ถ้าอร่อยก็จะทำแจกชาวบ้านค่ะ แล้วจะถ่ายรูปให้ดูนะคะ

รูปภาพ
<span style='color:green'>กำลังใจ จากใครหนอ ขอเป็นทาง ให้ฉันได้ไหม</span>
แก้วเจ้าจอม

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:28 pm

พี่แจ๋คะ เหมียวเห็นสูตรขนมโตเกียวของพี่แจ๋เมื่อวานนี้เองค่ะพี่ เพิ่งเห็นจริงๆค่ะ เห็นปุ๊บก็อยากจะทำมากๆเลยค่ะ แต่ติดที่ว่ามันดึกแล้ว ก็เลยต้องอดทน อดใจค่ะ วันนี้ได้กินสมใจแล้วค่ะพี่ พี่ยิ้มชอบมากค่ะ ชอบไส้หวานนะคะ ไส้เค็มที่ใส่ไส้กรอกไม่กินให้เลยค่ะ ก็เป็นหน้าที่เหมียวค่ะ ขอบคุณพี่แจ๋มากนะคะสำหรับสูตรอร่อยๆแบบนี้ค่ะ หามาตั้งนานแล้วค่ะพี่ นึกถึงที่พี่แจ๋บอกว่าน้องภูภูกลับจากเรียนมา กินไปทีเดียว ๑๐ อันจุกเลยค่ะ พี่ยิ้มก็ไม่แพ้น้องภูภูนะคะ

รูปภาพ
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:29 pm

ส่วนอันนี้ของคุณหนูยิ้มเจ้าค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:29 pm

นี่คือไส้หวานนะคะ รูปนี้ตอนผัดเสร็จแล้วใหม่ๆเพิ่งปิดไฟค่ะ ยังไม่ได้เอาออกจากกระทะเลยค่ะ น่ากินมั้ยคะ

รูปภาพ
Bonita

เหมียวยกกระทะขึ้น กลิ้งๆให้ไส้มันไหลไปรวมกันค่ะ เนื้อเนียนสวยเชียวค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 7:31 pm

ทีนี้ก็ขอเชิญเพื่อนๆทุกคนเลยนะคะ ชอบไส้หวานหรือไส้เค็มก็เชิญค่ะ อันละ ๕๐ สตางค์ค่ะ ที่เห็นว่ามันห่อไม่มิดไส้กรอกก็เพราะว่ากะขนาดไม่ถูกค่ะ ไส้กรอกอันเล็กๆแบบบ้านเราเลยค่ะ เหมียวอยากห่อให้ไส้กรอกมันโผล่หัวโผล่ท้ายค่ะ ก็เลยทำวงกลมเล็กๆ ลืมคิดไปว่ามันต้องกลิ้งๆให้ห่อไส้ จริงๆต้องทำให้เป็นวงรีนะคะถึงจะสวย อันนี้เป็นสองอันแรกที่ทำค่ะ ก็เลยเป็นแบบนี้ค่ะ ทำไม่ทันคนกินค่ะ กินแบบข้างกระทะเลยค่ะ อร่อยจริงๆจ้า ขอบคุณพี่แจ๋อีกครั้งค่ะพี่

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย แก้วเจ้าจอม » ศุกร์ พ.ย. 24, 2006 6:24 pm

ทำรอบที่ ๒ คะ วันนี้ใส่แค่ไส้กรอกคะ เพราะว่าไข่หมด ไม่มีติดบ้านเลย เหลือ ๒ ฟองทำแป้งพอดี เลยไม่ได้ทำไส้หวาน แต่แค่นี้ก็อร่อยแล้วค่ะ เอ๋ทำแป้งบางๆนะคะ ยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ก็จะทำบ่อยๆให้ฝีมือพัฒนามากกว่านี้จ้า แต่เมนูนี้อร่อยค่ะ เอ๋พิมพ์ไป กินไป เกือบหมดชามแล้ว ท่าทางจะลดความอวบไม่ได้ค่ะงานนี้

รูปภาพ
แก้วเจ้าจอม

โพสต์โดย แก้วเจ้าจอม » ศุกร์ พ.ย. 24, 2006 6:26 pm

อันนี้ให้ดูค่ะ มีแต่ไส้กรอกเล็กๆอยู่ข้างใน

รูปภาพ
แก้วเจ้าจอม

โพสต์โดย แก้วเจ้าจอม » ศุกร์ พ.ย. 24, 2006 6:36 pm

พยายามทำแล้วจะต่อยอดขนมให้แหลมๆเป็นสามเหลี่ยม ทำยังไงก็ไม่ถึงยอดค่ะ พ่อบ้านเดินมาขโมยยอดอยู่เป็นระยะๆเลยได้แค่นี้ค่ะ ทำเสร็จก็ไปให้เด็กข้างบ้านด้วย สงสารเด็กไม่ได้เล่นนอกบ้าน ที่นี่ฝนตกทุกวัน ต้องอยู่แต่ในบ้าน น่าสงสารค่ะ

รูปภาพ
แก้วเจ้าจอม

โพสต์โดย Kiblemongrass » จันทร์ พ.ย. 27, 2006 3:30 pm

ขนมโตเกียวนี่กิ๊บไม่ได้กินนานมากแล้ว กินบ่อยก็ตอนเป็นเด็กๆ พอโรงเรียนเลิกก็วิ่งเฮไปเกาะรถมอเตอร์ไซค์พ่วง เจ้าของรถพ่วงขนมโตเกียว พี่ๆเอาไส้หวาน ๕ ไส้เค็ม ๕ สมัยนั้นมันก็นานมาแล้ว สิบอันน้อยๆก็ตก ๒๐ บาทได้มั้ง แต่พอโตมาก็ได้แต่มอง ไม่ได้ซื้อกินอีกเลย มาเจอสูตรพี่แจ๋ พาลให้นึกถึงความหลัง ทำกินซะหน่อยซิ ท่าทางจะสนุกดีไม่เบา ทำแรกๆไม่สวย แต่พอไปได้ ๓-๔ อัน ชักจะชำนาญ ตั้งซ้อนกันได้ขนาดนี้ แป้งหมดไปครึ่งหนึ่งแล้ว ถ่ายรูปก่อน เดี๋ยวเจ้าบ้านกลับมาไม่มีเวลาถ่ายรูป

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass

โพสต์โดย Kiblemongrass » จันทร์ พ.ย. 27, 2006 3:35 pm

เจ้าบ้านกลับมาแล้ว กำลังหิว เลยจัดการเอาเรียงใส่จานให้เสียหน่อย

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย Kiblemongrass » จันทร์ พ.ย. 27, 2006 6:24 pm

จะกินละนะ เจ้าบ้านหันมาถาม เอาน้ำเชื่อมราดแบบแพนเค้กได้หรือเปล่า โถ.. จะกินยังไงก็ตามใจเถอะท่าน

รูปภาพ

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร พ.ย. 28, 2006 6:40 am

ราดน้ำเชื่อมซะสวยเลย จริงๆเค้าจะช่วยจัดฉากถ่ายรูปให้ จะหม่ำแล้ว กิ๊บเหลือบไปเห็นว่ามุมนี้เข้าท่า เลยได้มาอีกรูป ไส้ครีมรสชาติกลมกล่อมมากๆค่ะพี่แจ๋ หอมนม หอมเนย ถูกใจกิ๊บกับเจ้าบ้านมากๆ แป้งก็นิ่มได้ใจ กินกันไปเกือบจุก อิ่มสุดยอด เห็นเจ้าบ้านกินไปก็ไม่พูดอะไรนะ ใส่จานให้ ๕ อัน เค้าก็กินหมดเฉยเลย แถมยังมาฉกในจานใหญ่ไปอีก ๔ อันแน่ะ แล้วก็ทำหน้ามึนๆบอกว่า อร่อยดีจริงๆ เจ้าบ้านแอบวางมาด ในที่สุดก็พูดออกมาจนได้ว่ามันอร่อย เป็นอันว่าสูตรนี้เป็นที่ถูกอกถูกใจกิ๊บและเจ้าบ้านมากๆเลยค่ะพี่ อย่าลืมมาตรวจการบ้านน้องนะคะพี่แจ๋

รูปภาพ

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2006 4:08 pm

แจ๋จ๊ะ วัยรุ่นใจร้อนไปหน่อย ขนมเริ่มไหม้เลย ดีนะที่เห็นทัน ไส้หายห่วงจ้า ปิดไม่ลง เพราะชอบมากๆ แบบไส้เยอะๆน่ะจ้ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน