ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไอศกรีมกล้วยหอม (D)

คลังข้อมูลไอศครีม น้ำผลไม้ น้ำหวาน ค็อกเทล อร่อย เย็นชื่นใจ ดับกระหาย

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 9:55 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไอศกรีมกล้วยหอม โดย... จอยจ้า</span></span>

เมื่อวานนี้จอยปั่นน้ำกล้วยหอม พอดีปั่นเยอะไปหน่อย ก็เลยเกิดความคิดแปรรูปเป็นไอศกรีมซะเลย สงสัยใช่มั้ยคะว่าทำยังไง แบบว่าจอยก็มั่วๆเอาค่ะ แต่เผอิญออกมารสชาติอร่อยใช้ได้ เลยเอาสูตรมาแบ่งปันกันค่ะ

ส่วนผสม

◊ กล้วยหอม ๒ ลูก
◊ น้ำเชื่อม ๑ ถ้วย
◊ น้ำแข็งป่น
◊ น้ำดื่มเล็กน้อยพอให้ปั่นได้
◊ นมสดคาเนชั่น ๒/๓ กระป๋อง
◊ กลิ่นวานิลา ๑/๒ ช้อนชา
◊ เกลือป่นนิดหน่อย

วิธีทำ ใส่ส่วนผสมทุกอย่างลงในเครื่องปั่นน้ำผลไม้ ปั่นให้ละเอียดที่สุดเท่าที่จะปั่นได้ จนเนื้อเนียนดี จากนั้นก็เทใส่ภาชนะพลาสติกที่มีฝาปิดค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
จอยจ้า
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 9:56 pm

ปิดฝาให้สนิทแล้วเข้าช่องฟรีซ (ช่องแข็ง)

รูปภาพ
จอยจ้า

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 10:00 pm

หลังจากนั้นประมาณ ๑ ๑/๒ ชั่วโมง ให้นำออกมาแล้วเอาส้อมซุยๆให้ทั่ว แล้วปิดฝานำไปแช่แข็งเหมือนเดิมทำอย่างนี้ ๒-๓ ครั้ง ทุกๆ ๑ ๑/๒ ชั่วโมง จอยทำตอนเย็นเมื่อวานนี้ค่ะเสร็จแล้วก็เข้านอน

รูปภาพ
จอยจ้า

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 10:02 pm

พอช่วงบ่ายวันนี้ก็เลยเอาออกมาชิมสักหน่อย ใช้ที่ตักไอศกรีมตักค่ะ

รูปภาพ
จอยจ้า

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 10:03 pm

ออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ
จอยจ้า

โพสต์โดย จอยจ้า » จันทร์ ก.พ. 06, 2006 10:07 pm

ตกแต่งด้วยกล้วยหอมอีกหน่อย พอดีจอยชอบทานกล้วยหอมน่ะค่ะ สูตรนี้สามารถเปลี่ยนผลไม้ได้ จะใช้เป็น ส้ม สตรอเบอรี่ แตงโม แคนตาลูป สับปะรด หรือผลไม้ที่เราชอบ ใช้ได้หมดเลยค่ะ ที่สำคัญดีต่อสุขภาพแล้วก็แคลอรี่ต่ำด้วยค่ะ

รูปภาพ
จอยจ้า

ย้อนกลับไปยัง เครื่องดื่ม และไอศกรีม